Shekaru da yawa sun shuɗe tun lokacin ganawar Dr. Manion na ƙarshe da mara lafiyarsa. Amma giwa ba ta manta da wanda ya taimake shi ya guje wa mutuwa ba.
Wannan labari mai sosa rai ya faru a cikin dazuzzukan Thailand a cikin Maris 2021. Dr. Pattarapol Manion yana kan hanyarsa ta cikin ciyayi masu kauri na gandun dajin sai kwatsam ya ji kukan giwa. Ya san ainihin kukan waye. Ko da yake mutane da yawa suna ganin cewa duk giwaye suna yin ƙaho iri ɗaya, wannan ba haka ba ne - kowace dabba tana yin sautin nata. Shekaru goma sha biyu da suka wuce, wani likitan dabbobi ya yi wa wata giwa mai suna Plai Tang magani. Zai gane muryarsa a cikin dubunnan mutane, kuma yanzu likitan ya tabbata cewa tsohon majiyyacinsa yana wani wuri kusa.
Sai giwa ta ganshi! Likitan ya yi ma sa kirari, sai ta dau wasu matakai zuwa gare shi - sannan ta kai ga mutumin da gangar jikinta. Pattarapol ya gane cewa Plai Tang ya gane shi. Wani lokaci ne mai ban al'ajabi na sake haduwa da abokanan juna biyu na dogon lokaci shekaru goma bayan ganawarsu ta ƙarshe.

Wani likitan dabbobi ya fara ganin Plai Tang a shekara ta 2009 lokacin da aka sami giwar da rabi a cikin dazukan Rayong. Daga nan ne aka gano dabbar tana da trypanosomosis ko kuma “cutar barci” - cuta ce ta parasitic ta hanyar protozoa Trypanosoma brucei.
Jaririn giwa ya sha fama da alamu masu zafi - zazzabi, rashi baƙin ƙarfe, ciwon ido, kumburin fuska, ciki, wuya da taurin motsi. "Plai Tang ya nuna hali sosai. Ya kasance mai rauni kuma ya kasa tsayawa da sauran giwaye. Maganin ya daɗe, amma a wannan lokacin mun sami damar gano irin nau'in dabba mai hankali da muke hulɗa da su," Dr. Manion ya tuna da wannan taron.

Bayan magani, an mayar da giwar zuwa wani wurin ajiyar ma'aikatar gandun daji da ke lardin Lampang, inda ma'aikata daga Sashen kula da gandun daji na kasa, namun daji da kuma kare tsirrai suka fara sanya ido a kai. Kuma bayan 'yan watanni na kula da shi, an saki Plai Tang.
Likita Pattarapol bai yi tsammanin giwa za ta tuna da shi ba bayan shekaru masu yawa. Amma ya zama cewa dabbar ba ta manta da wanda ya kyautata masa kuma ya ceci ransa ba. Ga likitan dabbobi, wannan taron ba zato ba tsammani kuma mai ban sha'awa wani lada ne ga kwazonsa. "Lokaci mai ban mamaki kuma na sirri ne... Don irin wannan lokacin ne na zaɓi wannan sana'a," in ji shi.
Muna ba da shawarar cewa ku karanta kuma ku lura da duk abin da aka yanke akan tashar mu bisa ga ra'ayin ku. Kada ku yi maganin kai! A cikin labaranmu, muna tattara sabbin bayanan kimiyya da kuma ra'ayoyin masana masu iko a fannin kiwon lafiya. Amma ku tuna: likita ne kawai zai iya tantancewa kuma ya rubuta magani.
An yi niyya ta hanyar tashar don masu amfani fiye da shekaru 13. Wasu kayan ƙila ba za su dace da yara masu ƙasa da shekara 16 ba. Ba ma tattara bayanan sirri daga yara a ƙarƙashin 13 ba tare da izinin iyaye ba.Muna da ƙaramin buƙata. Muna ƙoƙari don ƙirƙirar abun ciki mai inganci wanda ke taimakawa kula da dabbobi, kuma muna ba da shi kyauta ga kowa da kowa saboda mun yi imani cewa kowa ya cancanci ingantaccen bayani mai amfani.
Tallace-tallacen kuɗaɗen talla yana ɗaukar ƙaramin yanki na farashin mu, kuma muna son ci gaba da samar da abun ciki ba tare da buƙatar ƙara talla ba. Idan kun sami amfanin kayanmu, don Allah tallafa mana. Yana ɗaukar minti ɗaya kawai, amma tallafin ku zai taimaka mana mu rage dogaro ga talla da ƙirƙirar labarai masu fa'ida. Na gode!