Masu bincike daga Switzerland sun gudanar da bincike mai ban sha'awa. Don haka, mene ne duniya da wata ƙungiyar masana kimiyya ta ci gaba ta gano? Kuma ga me. Sai ya zama, kuma ba mu san shi ba, kiwo kare yana da amfani sosai! E, eh, ga kuna dariya, amma a banza. Shin kun yi tunanin kiwo kyakkyawan kare yana da kyau kawai? Amma a'a, yana da amfani kuma. Kuma ba kawai ga kare kanta ba. A lokacin wannan mai daɗi kuma a cikin kowane ma'ana tsari mai ban sha'awa, ayyukan lantarki a cikin yankin prefrontal na cortex na kwakwalwa yana ƙaruwa. Shi ke nan, babu ƙari, ba kaɗan ba.
Prefrontal yankin na cerebral bawo. Wani yanki na al'amari mai launin toka da ke da alhakin hulɗar rai da zamantakewa tsakanin mutane. Bugu da ƙari, yana shiga cikin matakai na hankali da maida hankali. Yin hulɗa tare da wasu wurare yana ba da dukan hadaddun halayen yayin yanke shawara.
Don haka, masu sa kai da dama, kamar karnuka ashirin da uku na nau'o'in iri daban-daban, sun shiga cikin binciken. An yi amfani da radiation infrared da gajeriyar mitoci. Don wannan, an yi amfani da spectroscopes na musamman tare da nau'ikan saituna daban-daban. Akwai kuma wani ɗan takara guda ɗaya a cikin gwajin - babban zaki mai haɗewa mai suna Leo. Ba wannan kadai ba, akwai kushin dumama a cikin Leo. To, kamar don kwaikwayon halitta mai rai.
Kuma yanzu, a zahiri, game da ainihin gwajin. Kowane batu / batu (masu halartar ɗan adam a cikin gwajin dabba na 23 da zakin zaki) sun shanye karen sannan kuma zakin cushe sau uku. Sa'an nan kuma sau uku kare, amma riga na daban, sa'an nan kuma zaki. Anan akwai irin wannan tsari mai sauƙi / mai sauƙi. To mene ne gwajin ya nuna? An yi nazari sosai akan matakan mu'amala tsakanin mutum da kare a lokacin sanin juna:
- tsaka tsaki;
- lura;
- ji;
- shafa;
- tsaka tsaki na ƙarshe.
An gyara karatun na'urori masu auna firikwensin da na'urori. Ya bayyana cewa ta hanyar bugun kare, mutum ya zama mai tausayi, mai hankali ga cikakkun bayanai na ayyuka daban-daban. Bugu da ƙari, a cewar masu binciken, wannan tasirin ya ci gaba ko da an cire kare daga batun. Kuma idan an mayar da kare zuwa batun, to, duk abubuwan da suka dace sun fi karfi.
Amma matalauta Leo, da kyau, wanda ke da kushin dumama a ciki, ba zai iya yin alfahari da irin wannan tasirin ba. A'a, ba shakka an sami ci gaba bayan tuntuɓar shi, amma ba daidai ba daga hulɗa da kare mai rai. A cewar masana kimiyya, tasirin yana da rauni. Don haka, ya ku iyaye, ku hanzarta gudu don siyan 'ya'yanku kare mai rai, saboda abin da ya dace bai dace ba. Wannan ba ra'ayinmu bane, amma na masana kimiyyar Swiss, wanda ke nufin yana da cikakken abin dogara!
Hanyar haɗi zuwa takarda kanta tare da cikakken bayanin gwajin: Tasirin lamba tare da kare akan ayyukan kwakwalwar prefrontal: nazari mai sarrafawa.
Babu buƙatar yin magana game da abin da motsin zuciyarmu ke hulɗa da dabbobi yana haifar da masu kare kare. Kawai kalli wannan ma'aurata masu farin ciki.
Ko da yake, wani yana tunanin akasin haka. Yayin da muke shirya wannan abu, mun ci karo da wani sharhi mai ban sha'awa daga wata uwar gida, wacce ke da dachshund nata, game da wannan binciken:
“Ba zato ba tsammani a gare ni na koyi wannan game da karnuka. A koyaushe ina tunanin cewa kuliyoyi suna da irin waɗannan halaye. Samar da kare abin jin daɗi ne, amma a ganina, ya kamata ya kasance aƙalla da kyau kuma ba mai tayar da hankali ba. In ba haka ba, tsarin zai iya ƙare ba zato ba tsammani. Kuma dole ne kare ya kasance tare da mai shi wanda zai sarrafa dabbar. Muna rungumar dachshund sau da yawa. Amma karnuka masu kauri ba za su iya kwatanta ta da ita cikin jin daɗi ba."
Tabbas, dukkanmu mun bambanta, abu ɗaya tabbas, idan muna son dabbobi da gaske, za mu ji daɗin hulɗa da su. Misali, a nan misali na bil'adama kuma mun tabbata, za ku iya ba da naku misalai. Abin baƙin ciki, sau da yawa mun gani a rayuwarmu, lokacin da mutane suka "kama" da karnukansu, kuma suka bi da karnuka marasa gida da rashin tausayi na musamman. Saboda haka, muna godiya ga dabbobi da gaske, muna kare kanmu da kuma ƙaunatattunmu. Wataƙila duniya za ta zama ɗan kirki.
Muna ba da shawarar cewa ku karanta kuma ku lura da duk abin da aka yanke akan tashar mu bisa ga ra'ayin ku. Kada ku yi maganin kai! A cikin labaranmu, muna tattara sabbin bayanan kimiyya da kuma ra'ayoyin masana masu iko a fannin kiwon lafiya. Amma ku tuna: likita ne kawai zai iya tantancewa kuma ya rubuta magani.
An yi niyya ta hanyar tashar don masu amfani fiye da shekaru 13. Wasu kayan ƙila ba za su dace da yara masu ƙasa da shekara 16 ba. Ba ma tattara bayanan sirri daga yara a ƙarƙashin 13 ba tare da izinin iyaye ba.Muna da ƙaramin buƙata. Muna ƙoƙari don ƙirƙirar abun ciki mai inganci wanda ke taimakawa kula da dabbobi, kuma muna ba da shi kyauta ga kowa da kowa saboda mun yi imani cewa kowa ya cancanci ingantaccen bayani mai amfani.
Tallace-tallacen kuɗaɗen talla yana ɗaukar ƙaramin yanki na farashin mu, kuma muna son ci gaba da samar da abun ciki ba tare da buƙatar ƙara talla ba. Idan kun sami amfanin kayanmu, don Allah tallafa mana. Yana ɗaukar minti ɗaya kawai, amma tallafin ku zai taimaka mana mu rage dogaro ga talla da ƙirƙirar labarai masu fa'ida. Na gode!