Abun cikin labarin
Idan ana maganar wari, kyanwa na gaba da mu ta fuskar jin wari. Wasu warin suna faranta musu rai, wasu kuma ba za su iya jurewa ba, amma wane kamshi ne kyanwa suka fi tsana?
Cats suna da hanci mai hankali kuma suna da hankali sosai ga wari da yawa. Don haka ba abin mamaki ba ne cewa akwai wasu kamshin da kuliyoyi ke ganin abin banƙyama ne. A yawancin lokuta, dabbobi suna da kyawawan dalilai na ƙin su.
Jin wari yana taka muhimmiyar rawa a rayuwar kuliyoyi. Suna amfani da ba kawai jin ƙamshinsu ba, har ma da sashin jikin Jacobson, wanda ke cikin ɓawon sama na dabba. Don haka idan kuliyoyi wani lokaci suna son jin wani abu mai ƙarfi sosai, sai su buɗe bakinsu kaɗan. Don haka, kuliyoyi ba za su iya jin kamshi kawai ba, har ma su ɗanɗana su. Don haka, ba abin mamaki ba ne cewa dabbobi kamar wasu suna wari fiye da sauran. Wani lokaci kuliyoyi ma suna samun tashin zuciyasaboda suna tsinkayar wari mara dadi sosai. Amma ga mafi yawancin, akwai dalilai masu kyau da ya sa kuliyoyi suna samun wari mai banƙyama kuma suna nuna amsawar amai.
Wadanne wari ne kuliyoyi ba sa so?
Mun tattara jerin wari guda 16 waɗanda kuliyoyi ke da banƙyama, kuma saboda kyakkyawan dalili.
Shuka kamshi
Lavender
Gaskiyar cewa wasu kuliyoyi suna samun warin lavender abin banƙyama an bayyana shi ba kawai ta hanyar mahimman mai da ya ƙunshi ba, har ma da gaskiyar cewa wasu nau'in lavender suna da guba ga dabbobi. Lavender ya ƙunshi abin da ake kira monoterpene ketones - wani nau'in hydrocarbon da mutane ke sha ta hanta. Jikin cat ba zai iya yin haka ba, don haka girgiza da alamun guba na iya faruwa lokacin cinye lavender. Hakanan ana samun waɗannan mahadi na carbon a cikin wasu tsire-tsire waɗanda ke ɗauke da mahimman mai, kamar kafur ko eucalyptus.
Geranium
Cats kuma ba sa son ƙamshin geraniums. Furen furanni masu launuka waɗanda mutane da yawa suke shuka don yin ado baranda ko lambun su sun ƙunshi geraniol. Wani fili ne na kwayoyin halitta wanda barasa ne wanda ba shi da tushe kuma shi ma wani fili ne mai tsayin sarka na carbon wanda metabolism na cats ba zai iya rushewa ba. Hakanan ana samun Geraniol a cikin wasu tsire-tsire da mai, gami da fure, coriander, da laurel.
Giya bushes
Harp shrub ba shi da farin jini sosai ga kuliyoyi saboda ƙamshin menthol da mahimman mai. Ƙanshin ƙamshi ba shi da daɗi ga dabbobi, amma ba mai guba ba.
Coniferous nau'in
Spruce, Pine, da sauran conifers suma sun ƙunshi mahimman mai, wanda warin sa ya yi yawa ga kuliyoyi don haka yakan sa su ƙi. Bishiyar Pine da spruce na iya zama mai guba ga dabbobi kuma suna haifar da gudawa, tashin zuciya, da amai. Bishiyoyin spruce da fir sun ƙunshi tannin - tannic acid, wanda ke kare haushin bishiyar daga shigar kwari. A cikin mafi munin yanayi, cin haushin Pine ko rassan na iya haifar da lalacewar hanta, don haka warin wasu bishiyoyin coniferous ya riga ya hana kuliyoyi, kuma saboda kyakkyawan dalili. Spruce, duk da haka, ba shi da lahani ga kuliyoyi, amma har yanzu yana wari a gare su saboda mahimmancin mai da ya ƙunshi.
Wasu ƙamshi, irin su ƙamshi na ƙamshi na conifers, ba su da daɗi sosai ga kuliyoyi kuma suna iya zama mai guba idan aka cinye su.
Man itacen shayi
Ƙaunar man shayin kuma yana zama hanyar kare kai ga kuliyoyi. Idan dabbar da gangan ta ci man shayin shayi, zai iya haifar da alamun guba mai tsanani. Man itacen shayi ya ƙunshi abubuwa da yawa waɗanda ba wai kawai warin kyan gani ba ne, amma har ma a cikin nau'ikan mai suna da guba. phenols da ke cikinsa sunadaran sinadarai masu siffar zobe waɗanda ke cikin abubuwa masu ƙamshi da yawa. Cats ba za su iya fitar da waɗannan abubuwan ta hanta da koda ba, don haka suna da guba sosai ga dabbobi.
Chemical warin
Kyandirori masu ƙamshi da turare
Kyandir masu ƙamshi da turaren wuta galibi suna ɗauke da mahimman mai waɗanda dabbobi ba sa jurewa. Tunda waɗannan samfuran an tsara su ta dabi'a don yada ƙamshi yadda ya kamata, yawanci suna ƙunshe da yawan mai da abubuwa masu kamshi. Don haka, idan kun kunna kyandir ko sanda, kuliyoyi ba za su so shi ba kwata-kwata, kuma za su bar dakin da ke da daɗin ƙanshi ga ɗan adam.
Kayan tsaftacewa da feshin kwari
Yawancin kayayyakin tsaftace gida suna dauke da sinadarai kamar benzalkonium chloride, wanda zai iya fusatar da hancin kyanwa, kuma, a mafi munin yanayi, har ma yana haifar da amai. Idan kun yi amfani da kayan tsaftacewa tare da irin waɗannan sinadaran, zai fi kyau idan cat ba ya cikin ɗakin kwata-kwata. Idan chloride Idan ya hau gashin katon sai ta hadiye shi ta harshenta, yayin da ake lasa shi, guba na iya faruwa. Kayayyakin gida na yau da kullun da ake amfani da su don sarrafa kwari suma suna warin kyan gani. Bugu da ƙari, idan sun ƙunshi permethrin, yana da guba sosai ga dabbobi.
Abubuwan narkewa, robobi da iskar gas
Yawancin kaushi da robobi, har ma da tsire-tsire irin su magnolia da mothballs, suna ɗauke da naphthalene. Ana kuma samar da wannan sinadarin hydrocarbon mai kamshi a lokacin kona sigari da mai kuma yana da guba ga kyanwa. Don haka, kamshin iskar gas kuma yana ƙin kyanwa.
Deodorant da turare
Yawancin turare sun dogara ne akan abubuwan da aka samo asali na mai mai mahimmanci da abubuwan da ke ɗauke da barasa. Don haka ba abin mamaki ba ne cewa kuliyoyi ba sa son waɗannan ƙamshi, waɗanda ake tunanin suna daɗewa musamman a fatar ɗan adam. Ita ce feshin deodorant ɗin da ke ɗauke da abubuwan motsa jiki iri-iri. Musamman, propane, butane da isobutane za a iya ƙunshe a cikin samfuran aerosol kamar su deodorants da gashin gashi. Wasu ’yan kyanwa ma suna shakewa da zarar an bude gwangwani, don haka yana da kyau ka kiyaye abokanka masu kafafu hudu daga bandaki yayin shafa turare da fesa turare. Idan ba a so a goge amai daga tabarmar gidan wanka.
Sigari (taba) hayaki
Gaskiyar cewa kuliyoyi ba sa son ƙamshin hayaƙin taba yana iya zama ba mamaki ga mutane da yawa. Magunguna masu ban haushi da ke cikin sigari lokacin shan taba, yaduwa a cikin iskar da dabbar ke shaka, sannan ba za ta iya guje wa hayaki na biyu ba. Duk da haka, kuliyoyi suna shan nicotine da sauran abubuwa ba kawai ta huhunsu ba, har ma ta harshensu lokacin da mutane ke shan taba kusa da su. Domin da zarar dabbar ta fara ango kanta, sai ta shanye gurbacewar da ke cikin hayakin taba ta cikin harshenta. Saboda haka, a bayyane yake cewa bai kamata ku bijirar da dabbar ku ga hayakin sigari ba kuma ta haka yana ƙara haɗarin cutar kansa.
Kamshin abinci
Kamshin 'ya'yan itace
Yana da sauƙi a bayyana dalilin da yasa cats ba sa son warin wasu 'ya'yan itatuwa. Bawon lemun tsami, innabi, lemu, da sauran kayan amfanin gona sun ƙunshi mai da yawa masu mahimmanci da ruwan 'ya'yan itacen acidic waɗanda zasu iya zama masu guba ga dabbobi. Bugu da ƙari, 'ya'yan itatuwa citrus, musamman, sun ƙunshi geraniol. Hakanan ana samunsa a cikin tangerines, blueberries, blackberries, da peaches. Saboda haka, gaskiyar cewa waɗannan ƙamshina masu banƙyama suna ba da kariya ga kansu.
Kamshin wasu kayan lambu
Wasu kayan lambu kuma suna da wari ga kyanwa. Wadannan sun hada da kayan lambu na dare kamar barkono, eggplants, tumatir da ba a cika ba, da dankali. A cikin ɗanyen nau'in su, suna ɗauke da sinadarai - solanine, wanda ke sa bangon tantanin halitta ya lalace kuma yana haifar da ƙara yawan ƙwayar calcium. Wannan na iya haifar da mummunar lahani ga cat ɗin gaba ɗaya.
Leek
Leks, tafarnuwa, albasa, da chives suna da amfani ga mutane saboda bitamin da suke da shi. Duk da haka, sulfide da sulfur mahadi da ke cikin su ba su dace da kuliyoyi ba kuma suna iya haifar da anemia da alamun cututtuka daban-daban na guba mai narkewa. Saboda haka, ba abin mamaki ba ne cewa warin duk tsire-tsire a cikin dangin albasa yana haifar da rashin kunya a cikin kuliyoyi.
Ginger
Kamshin ginger kuma ba shi da daɗi ga kuliyoyi da yawa. Baya ga muhimman mai, ginger tuber yana ƙunshe da oleoresins iri-iri, wanda kuma aka sani da launi na halitta da kayan ƙanshi. Godiya ga kamshin da suke da shi, kuliyoyi na da matukar damuwa da kaifi da kamshi, don haka su ma ba sa son kamshin turmeric, coriander, da nutmeg.
Kamshin da ba a sani ba a yankinsu
Kamshin kyanwa ko wasu dabbobin da ba a san su ba
Lokacin da kyanwa ya ji warin kyanwa ko wata dabbar da ba ta sani ba, ba ta zama abin kyama a gare ta ba kamar sauran wari. Amma, duk da haka, ba sa kawo musu farin ciki sosai. Wasu kuliyoyi suna mayar da martani ga "hanyoyin kamshi" na dabbobin da ba a sani ba tare da tsoro ko ma alamar fitsari. Don haka dabbobi suna tunkude warin waje ta hanyar rufe su da nasu.
Yana da amfani sanin:
- Yadda za a koyar da cat don yin alama a cikin ɗakin?
- Me za a yi idan cat ya yi alama a gidan?
- Wani cat yana yin alama - me za a yi?
Kamshin katsina
Wasu masana'antun, suna son faranta wa masu cat rai, suna samar da dattin cat tare da ƙamshi na lavender, lemo, ko vanilla. Ana tsammanin cewa warin cat zai fi jin daɗi ga ɗan adam. Ga dabbobi, ƙamshin bayan gida ba ya da daɗi kuma yana iya sa su ƙi yin amfani da kwandon shara kuma su nemi wuri mai shiru wanda ba shi da ƙarfi. Amma ko bayan gida da ba a tsaftace shi akai-akai yana da kamshin da kyanwa ba za su iya jurewa ba. Kamshin fitsari abin kyama ne ga kyanwa, ko da kuwa najasa ne. Don haka, bayan gida ya kamata a ko da yaushe ya kasance mai tsabta kuma yana da kamshi mai tsaka tsaki.
Wane kamshi ne ke tunkude kuliyoyi?
M, citrus, muhimman mai, da kamshin albasa su ne mafi kyawun magungunan halitta don tsoratar da kyan gani. Ka tuna cewa bai kamata ku yi amfani da waɗannan samfuran don kawar da wari a cikin akwatin zuriyar dabbobi ba, saboda cat ba zai so ya yi bayan gida ba. Yi amfani da su kawai inda kuliyoyi ba su da abin yi. Tabbas, ya kamata ku tuna cewa ba duk kuliyoyi suke amsa wari iri ɗaya ba, don haka ku kula da dabbobinku!
Ƙarin kayan: Wane wari ne kuliyoyi suka ƙi? Wannan jeri na iya ba ku mamaki.
Tambayoyi na gama gari game da wari mara kyau ga cats
Cats ba sa son kamshin wuraren kofi, vinegar, ko ruwan lemun tsami. Ana iya amfani da bushes na garaya a gonar don hana kyanwa.
Yawancin man mai suna da guba ga kuliyoyi kuma suna iya cutar da lafiyarsu. Wadannan sun hada da man bishiyar shayi, eucalyptus, menthol, Pine da spruce, da kuma sauran muhimman mai.
Cats ba sa son warin vinegar saboda yana fusatar da jin ƙamshinsu. Yawancin kuliyoyi suna nesa da vinegar.
Cats sukan guje wa warin lavender kuma suna guje wa wannan shuka. Amma yana da kyau a lura cewa wasu kuliyoyi ba su damu da warin lavender ba.
Cats kada su taba jin warin man bishiyar shayi. Man fetur mai mahimmanci ya ƙunshi abubuwa masu guba ga kuliyoyi kuma suna iya cutar da lafiyarsu ko da a cikin mafi ƙanƙanta. Man fetur masu mahimmanci sun ƙunshi abubuwa masu guba ga kuliyoyi, kuma ko da a cikin mafi ƙanƙanci na iya haifar da matsalolin lafiya.
Cats suna da tsananin kyama ga kamshin 'ya'yan itatuwa citrus, musamman lemu. Idan ana son amfani da lemun tsami ko kamshin citrus a matsayin abin da zai hana kyanwa daga wasu wurare, yana da mahimmanci a lura cewa yayin da warin lemon zai iya hana su, wannan hanya ba ta da hankali. Wasu kuliyoyi na iya sha'awar ko warin bai shafe su ba, musamman idan suna da kwarin gwiwa don shiga yankin.
Yana da mahimmanci a lura cewa yayin da ake ɗaukar kamshin lemun tsami da citrus gabaɗaya don kare lafiyar kuliyoyi, shan ruwan lemun tsami kai tsaye ko kuma yawan shan citrus na iya haifar da bacin rai ko wasu matsalolin narkewar abinci.
Yawancin kuliyoyi ba za su iya jure warin chlorine ba. Bleach na iya fusatar da kyan gani da jin wari kuma ya haifar da rashin jin daɗi ko ma damuwa. Bugu da ƙari, bleach yana ƙunshe da sinadarai masu guba waɗanda za su iya cutar da kuliyoyi idan an ci su ko kuma suna hulɗa kai tsaye. Amma kowane cat yana da daidaikun mutane, kuma wasu dabbobi na iya amsa daban-daban ga warin chlorine. Koyaya, don tabbatar da aminci da jin daɗin kuliyoyi, ana ba da shawarar kiyaye su daga bleach da sauran sinadarai na gida.
Muna ba da shawarar cewa ku karanta kuma ku lura da duk abin da aka yanke akan tashar mu bisa ga ra'ayin ku. Kada ku yi maganin kai! A cikin labaranmu, muna tattara sabbin bayanan kimiyya da kuma ra'ayoyin masana masu iko a fannin kiwon lafiya. Amma ku tuna: likita ne kawai zai iya tantancewa kuma ya rubuta magani.
An yi niyya ta hanyar tashar don masu amfani fiye da shekaru 13. Wasu kayan ƙila ba za su dace da yara masu ƙasa da shekara 16 ba. Ba ma tattara bayanan sirri daga yara a ƙarƙashin 13 ba tare da izinin iyaye ba.Muna da ƙaramin buƙata. Muna ƙoƙari don ƙirƙirar abun ciki mai inganci wanda ke taimakawa kula da dabbobi, kuma muna ba da shi kyauta ga kowa da kowa saboda mun yi imani cewa kowa ya cancanci ingantaccen bayani mai amfani.
Tallace-tallacen kuɗaɗen talla yana ɗaukar ƙaramin yanki na farashin mu, kuma muna son ci gaba da samar da abun ciki ba tare da buƙatar ƙara talla ba. Idan kun sami amfanin kayanmu, don Allah tallafa mana. Yana ɗaukar minti ɗaya kawai, amma tallafin ku zai taimaka mana mu rage dogaro ga talla da ƙirƙirar labarai masu fa'ida. Na gode!