Abun cikin labarin
Kowa na son mai halin kirki, ba shi da matsala kuma yara shiru, wanda ba ya haifar da matsala. Amma ina za a saka masu wahala waɗanda ke kawo rashin jin daɗi, fushi da rikice-rikice tare da maƙwabta? A cikin labarin yau, muna magana game da abin da ke sa kare ku yayi haushi ba tare da wani dalili ba, da kuma hanyoyi masu sauƙi don gyara halin da ba a so.
Me yasa karnuka suke haushi?
haushi, wanda ke da ban haushi ga wasu, harshe ne da karnuka suka "ƙirƙira" musamman ga mutane. Lura cewa idan babu ku, dabbar tana tattaunawa da 'yan uwanta ta hanyar amfani da sauti daban-daban - daga ƙarar haske zuwa ƙara mai ban tsoro. Amma waɗannan sigina kuma na biyu ne. Babban hanyoyin sadarwa don "wutsiya" a cikin mahallin nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i)) tuntuɓi. Irin waɗannan abubuwan ana iya faɗi ba sa aiki tare da mutum. Kuma ga wani kaifi mai kaifi "Haw!" yana jan hankalin har ma wadanda ba a yi niyya ba. Bugu da ƙari, karnuka koyaushe suna yin haushi da hankali, ko da a gare ku cewa ba haka lamarin yake ba.
Dalilai 5 na haushin kare
- Farin ciki da farin cikin taron. Ganin mai shi ko kuma mutum mai kyau ne kawai, dabbar ta bugi wutsiyarsa, ta yi tsalle a wuri ɗaya ta gaishe shi da ƙarfi.
- Kariyar yanki da albarkatu. Don tsoratar da baƙon da ya mamaye yankin tasirin kare, ana ba da ƙaramin haushi mai ɗan lokaci. Don kare kadarorin mutum (abinci, kwanciya), ana ƙaddamar da faɗakarwar murya mai ƙarfi tare da nunin faifai na dole.
- Tsoro da kuma jin rashin tsaro. Anan fifiko shine ga ƙananan nau'ikan, waɗanda dole ne su guje wa matsala ta wannan hanyar. Duk da haka, ƙattai na duniyar canine suma ba baƙo ba ne don yin haushi saboda tsoro.
- Kadaici da gajiya. Yawancin lokaci, "kururuwa" a wannan batun ana yin su ta hanyar mafi yawan mutanen da ake hulɗa da su, waɗanda sau da yawa ana tilasta su su kadai.
- Rashin gamsuwa da buƙatu. Misali, lokacin da dabba ke son shiga bayan gida ko yawo. A matsayin zaɓi, kare yana son jin warin dabbar da ya sadu da shi ko kama kwaɗo, amma mai shi ya hana shi a lokacin mafi mahimmanci.
Haushi a lokacin jin zafi da rauni shima lamari ne na kowa. Kuma ba shakka, mafi yawan “wutsiya” ba su damu da amsa “gaisuwar” ’yan kabilarsu ba, ta yadda za su nuna cewa an karbi sakonsu.
Barking a cikin Apartment: yadda za a yaye kare daga gare ta?
Bari mu gargaɗe ku nan da nan: babu “tsarar nesa” da ke ba ku damar kashe gabaɗaya “ƙarararrawa” mai ban haushi na dabba. Duk da haka, yana da yiwuwa a rage yawan haushi idan kun kasance a shirye don yin aiki tare da dabba.
Martani ga abubuwan kara kuzari a wajen kofa
Karnukan da ke ɗaga muryarsu a ƙaramin tsatsa ana yaye su daga mummunar ɗabi'a tare da taimakon leshi. Don yin wannan, tambayi wani na kusa da ku ya fita waje da ƙofar kuma yi ɗan ƙara a can. Sanya abin wuya a kan dabbar ku a gaba kuma ku kasance a shirye. Lokacin da karen ya taru don amsa hayaniyar a wajen gida, ba da leshi mai kaifi.
Hanya ta biyu mai tasiri ita ce canza hankali. Yawancin lokaci yana aiki akan mutanen da ba su da tsaro waɗanda ke da sauƙin firgita. Idan aboki mai ƙafafu huɗu yana kiran ƙararrawar intercom, ɗauki mataki cikin gaggawa. Anan ma, kuna buƙatar haɗa mataimaki wanda zai buga kararrawa kuma ya haifar da rashin jin daɗi ga dabbar. A wannan lokacin, kula da kare a hankali. Yana da mahimmanci a kama lokacin da zai gabatar da "Haw!" kuma ya yi nasarar jefa masa abin wasan da ya fi so. Wannan zai ba da hankali ga "wutsiya", yana sa ku manta da tsoron ku.
Barka da kuka
Ɗaliban da suka saba "gaida" baƙi ya kamata a ajiye su a nesa da abin haushi. Misali, idan “wutsiya” ta garzaya zuwa bakin kofa don yin haushi ga wanda ya zo, ya zama dole a ture shi da karfi daga gare su, kuma yana da kyau a kai shi wani daki mai nisa a rufe shi. Haka kuma, har sai an samu dabi’ar mayar da martani cikin natsuwa ga sabbin mutanen da suka bayyana a bakin kofa.
Rashin gajiya da tsoron kadaici
Na farko, koya wa kare ya jimre da kaɗaici na ɗan lokaci. Musamman ma, ware dabbar ku na ɗan gajeren lokaci a cikin ɗaki daban, yin ayyukan al'ada a cikin kusa, domin dabbar ta fahimci: ba ku tafi ko'ina ba. Na ɗan gajeren lokaci rabuwa da maida komawa gida ya zama na yau da kullun.
A kan batun: Me yasa kare yake baƙin ciki da hauka lokacin da ba a gida ba, kuma menene za ku yi game da shi?
Kada ka ƙarfafa kare ya yi farin ciki game da zuwanka. Eh, yana da wahala kar karen da ya yi ihu yana murzawa kamar kerkeci. Amma babu madadin a nan: ko dai runguma da kuka a lokacin rashi, ko kamewar motsin rai da isasshiyar aboki wanda ke jiran dawowar mai gida cikin nutsuwa.
Na biyu, fito da ayyuka ga dabba a lokacin sharar gida. Yana iya zama m kayan wasa, TV a kunne, tsofaffin tufafinku da warin jikinku a kansu. Duk wannan yana ba wa kare jin daɗin cewa ba shi kaɗai ba ne a cikin gidan. Bugu da kari, kwararrun karnuka sun ba da shawarar barin kayan abinci masu dadi da kare zai samu cikin sauki yayin da kake wurin aiki kuma hakan zai kwantar masa da hankali.

Ƙunƙarar ƙwanƙwasa sun dace da masu magana maras ƙarfi, wanda "lada" sashin ƙafa huɗu tare da jin daɗi mara kyau don amsa sautin murya. Yana iya zama jirgin sama, ultrasonic vibrations ko fesa da wani m wari. Wani matsanancin zaɓi shine abin wuya na lantarki, yana da kyau kada ku yi amfani da shi idan ba ku son koma baya.
Anti-barking collars tare da duban dan tayi suna tsananin contraindicated ga dabbobi da ji cuta.
Haushi a matsayin mai nuna takaici
Idan dabbar ta saba da neman tafiya ko abinci ta yin haushi, koya masa wasu hanyoyin da zai bayyana bukatunsa. Alal misali, sanya kararrawa kusa da ƙofar kuma ku buga shi lokacin da za ku yi yawo. Bayan lokaci, aboki mai ƙafafu huɗu zai tuna da aikin kuma ya ja kararrawa da kansa maimakon yin haushi. Ana iya samar da buƙatar abinci tare da madadin sigina. Misali, kwankwasa kwano a kasa, sannan a sanya kayan kirki a ciki.
Yadda za a koya wa kare ya yi haushi ga mutane da dabbobi a kan titi?
Al'adar ba da murya ga masu wucewa da "wutsiyoyi" waɗanda ba a san su ba a kan tafiya wani ƙoƙari ne na nuna fifikon kansa, gabatar da kansa a gaban mai shi a matsayin jarumtaka. Kuna iya, ba shakka, ƙoƙarin motsa tafiye-tafiye zuwa wuraren da ba kowa. Amma matsalar ba za ta tafi daga canjin wuri ba. Don haka yana da kyau a kashe lokaci gyaran hali, maimakon guje wa kowace al'umma.
Tabbatar yin karatu tare da dabbar ku umurnin "Yi shiru!" Kuma a ba shi duk lokacin da ya fara kuka game da kowane mai rai. Idan umarni masu sauƙi ba su yi aiki ba, haɗa dabarun jin zafi (kada ku doke kare!).
Matsi na gefuna na auricles yana aiki mafi kyau - yana da hankali kuma baya cutar da lafiya. Ana ba da shawarar irin wannan hanyar yayin aiwatar da umarnin "Shuru!". Musamman " wutsiyoyi" masu sauti suna matsewa da tafin bakinsu a lokacin da ake yin haushi. Don haka kare da sauri ya gane cewa ayyukansa ba su da kyau.
Muhimmin lokaci! A cikin aiwatar da aiki fitar da tawagar "Shiru!" ba a ba da ita yayin da ake yin haushi, amma lokacin da kare ya huce.
Yayin tafiya, tabbatar da kula da nisa da kare ya zauna a hankali daga baƙi, kuma a wane nisa ya fara jin tsoro. A nan gaba, yi ƙoƙari kada ku ketare wannan iyaka.
Yadda za a rage "magana" na kare: shawara daga masana kare
Wani lokaci, don dakatar da "waƙa" mai ban haushi, ya isa ya biya ƙarin hankali ga dabba. Saka idanu ko kare ya sami isasshen barci (karnuka suna barci daga 14 zuwa 18 hours a rana), ko tafiya isa, kamar yadda yana ci. Sau da yawa, masana suna ba da shawara don kashewa / rage yawan magana tare da ƙara yawan motsa jiki: "wutsiya" wanda ya yi aiki da kyau ba ya ɓata makamashi a kan haushi. A lokaci guda, abubuwan da ke faruwa na yau da kullun ba sa shafar psyche na kare a hanya mafi kyau. Don haka kiyaye shi cikin matsakaici.
Bai kamata a hana sadarwa da ƴan ƙabila ba. Yawan lokacin da kare ya yi tare da ’yan uwansa, ba zai so ya yi mamaki da haushi a wajen taron ba. Tabbatar duba dacewa da harsashin tafiya da yanayin lafiyar kare. Rashin jin daɗi na jiki yana tsokanar dabba don yin haushi sau da yawa fiye da yadda kuke tunani.
Kurakurai a cikin halayen masu haƙon karnuka
- Exclamations da barazana - mai shi hasashe ba ya kwantar da Pet, amma kawai ya sa shi ya fi m da tashin hankali.
- Rikicin jiki. Kuna buƙatar cushe, halitta mai juyayi wanda bai fahimci komai ba? Yi tunani sau ɗari kafin bugun dabba.
- Ƙoƙari don kwantar da kare mai haushi da dabba. Za a ga ayyukan ku a matsayin ƙarfafawa da kuma "Haw!" zai tsananta
- Yi watsi da shi Kwararrun karnuka suna ba da shawarar kiyaye daidaito a nan. Wani lokaci ƙoƙarin yin watsi da kukan kare yana da tushe. Alal misali, lokacin da kare ya yi kuka a hayaniya ta farko, yanayin kwanciyar hankali na mai shi yana taimaka wa dabba ta fahimci cewa hayaniyar banza ce. A wasu lokuta, ya kamata a dakatar da "kade-kade" masu ban haushi nan da nan.
Kuma kar a manta: akwai isassun karnuka a cikin duniya waɗanda ake ɗaukar muryar su a matsayin wani nau'i na musamman. Wannan yana nufin cewa irin waɗannan mutane ba za a iya sake koyar da su ba. Wannan rukunin da farko ya haɗa da: poodles, beagles, ƙananan schnauzers, mafi yawan terriers da Maltese mai launin dusar ƙanƙara.
Ƙarin abu akan batun:
- Ba za a iya rayuwa ba tare da mai shi ba, damuwa da haushi: yadda za a taimaki kare mai damuwa?
- Ta yaya za ku koya wa kare yin haushi, kuka ko kuka a gida?
- Hanyoyi 20: yadda za a koya wa kare yin haushi?
- Me yasa kare yayi haushi?
- Me yasa karnuka suke haushi: manyan dalilai.
Muna ba da shawarar cewa ku karanta kuma ku lura da duk abin da aka yanke akan tashar mu bisa ga ra'ayin ku. Kada ku yi maganin kai! A cikin labaranmu, muna tattara sabbin bayanan kimiyya da kuma ra'ayoyin masana masu iko a fannin kiwon lafiya. Amma ku tuna: likita ne kawai zai iya tantancewa kuma ya rubuta magani.
An yi niyya ta hanyar tashar don masu amfani fiye da shekaru 13. Wasu kayan ƙila ba za su dace da yara masu ƙasa da shekara 16 ba. Ba ma tattara bayanan sirri daga yara a ƙarƙashin 13 ba tare da izinin iyaye ba.Muna da ƙaramin buƙata. Muna ƙoƙari don ƙirƙirar abun ciki mai inganci wanda ke taimakawa kula da dabbobi, kuma muna ba da shi kyauta ga kowa da kowa saboda mun yi imani cewa kowa ya cancanci ingantaccen bayani mai amfani.
Tallace-tallacen kuɗaɗen talla yana ɗaukar ƙaramin yanki na farashin mu, kuma muna son ci gaba da samar da abun ciki ba tare da buƙatar ƙara talla ba. Idan kun sami amfanin kayanmu, don Allah tallafa mana. Yana ɗaukar minti ɗaya kawai, amma tallafin ku zai taimaka mana mu rage dogaro ga talla da ƙirƙirar labarai masu fa'ida. Na gode!