Babban shafi » Kulawa da kula da karnuka » Yadda za a koya wa kare ya zauna shi kadai?
Yadda za a koya wa kare ya zauna shi kadai?

Yadda za a koya wa kare ya zauna shi kadai?

Hatta ’yan gida da suka mutu a wani lokaci dole su bar gida ko su bar karensu shi kaɗai. Wasu dabbobin suna jure wa rabuwa ba tare da wata matsala ba, ba tare da la'akari da tsawon lokacinsa ba, wasu suna jin dadin kansu kamar yadda za su iya, wasu suna gwada tsarin juyayi na maƙwabta don juriya ga damuwa ko da rashin mutum na rabin sa'a. Wasu lokuta abokai masu ƙafa huɗu suna da alaƙa da mai shi har za su iya ƙin abinci ko yin rashin lafiya mai tsanani idan mai ƙaunataccen ba ya daɗe. Abin da za a yi idan kare bai san yadda za a zauna shi kadai ba, yadda za a koya wa dabba don karɓar rabuwa kullum, yadda haɗari ke da haɗari - karanta game da wannan kuma da yawa a cikin labarin.

Me ya sa karnuka ba sa son a bar su su kadai?

Akwai dalilai da yawa da ya sa karnuka ba sa son zama su kaɗai. Yana iya zama nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i) wanda aka ajiye a cikin ma'auni, halaye ko dabi'un yanayi, phobias, da dai sauransu.

Almajiri ya gundura

Idan kare ya gundura, kuma ta yanayi ko shekaru yana da sha'awar kuma mai aiki, to ba tare da mai shi ba zai fara neman nishaɗi. Yawancin lokaci, masu mallakar, sanin irin waɗannan sha'awar, kafin su tafi, cire daga filin kallon dabbar duk abin da ke "mara kyau". Hagu a cikin ɗakin ba tare da kayan wasa ba, dabbar na iya yin kururuwa cikin fushi, kururuwa saboda gajiya.

Ya kamata a lura cewa a mafi yawan lokuta ba ya zuwa kuka. Koyaushe akwai wani abu a cikin gidan wanda kare zai iya "karye". Misali, wasu dabbobin gida suna sha'awar kayan daki, wani kumfa wanda ba a iya gane shi ba (na mai shi) ya fito daga gefe, ko filako, matashin kai da sauran abubuwa. Yana da kusan ba zai yiwu a hango komai ba kuma ya kare gidan daga kare mai bincike.

A kan batun: Kare yana cizon abubuwa da kayan daki a cikin gida - yadda za a kawar da shi?

Kare yana bakin ciki

A cikin shekarun kwikwiyo, dabbar na iya rasa mahaifiyarsa, musamman idan an ɗauke shi daga dangi da wuri ko kuma saboda wasu dalilai ya rabu da shi. Matsayin uwa a cikin wannan yanayin mai gida ne ke taka rawa, don haka idan ya bar gida, kare yana iya yin kururuwa, kuka, zama ta taga ko kofa, yana jiran mai gida ya dawo.

Manya da dabbobi da "yara" rauni, da karfi a haɗe da ma'abũcin kare "daga titi", godiya ga kyakkyawan magani na iya nuna hali a irin wannan hanya. Dabbobi masu ƙafafu huɗu waɗanda aka ɗauka daga matsugunin kare, da kuma wakilan wasu nau'ikan jin daɗi, galibi suna iya yin buri.

Jin tsoro, phobias

Kare ba ya fahimtar nisan da mutum ya yi idan ya dawo. Abin da ba a sani ba zai iya haifar da tsoro, tsoron cewa za a bar shi kadai har abada. Wasu dabbobin gida suna tsoron duhu, wasu kuma suna jin tsoron sautuka masu ban mamaki. Idan babu mai shi a kusa, wanda ke aiki a matsayin mai ba da tabbacin abin dogaro, dabbar ta daina jin aminci.

Bukatun halitta

Duk yadda kare yake da kyau, idan ba a kai shi bayan gida akan lokaci ba, ba zai iya jurewa har abada ba. Saboda haka, bayan dogon rashi, kada ku yi mamakin "mamaki" a ƙasa ko a wasu wurare. Menene ƙari, akwai irin waɗannan dabbobin da za su iya aikawa / sauke buƙatu (bukatu) akan gadon mai shi ko takalma "a cikin fansa" don kawaicin da aka tilasta musu.

Hakanan tare da abinci ko ruwa: barin gida na dogon lokaci, kuna buƙatar tsammanin yiwuwar kare zai iya ci gaba da jin yunwa. Yana da mahimmanci ba kawai don ciyar da dabba a gaba ba, har ma don kula da samun abinci da ruwa idan akwai jinkirin dawowa. In ba haka ba, yuwuwar ganin datti daga guga a warwatse don neman abinci yana ƙaruwa sosai.

Kasancewa na nau'in

Cynologists sun lura cewa wakilan wasu nau'in karnuka sun fahimci kadaici, yayin da wasu, akasin haka, suna fuskantar rabuwa da mai shi, har ma na ɗan gajeren lokaci. Daga cikin na farko, zaku iya lura da dabbobin irin waɗannan nau'ikan kamar: Shar Pei, Basset Hound, Pekingese, Newfoundland, Chow Chow. Rukuni na biyu ya hada da Labradors, Chihuahuas, Pugs, Border Collies, Makiyaya na Jamus da Bulldogs na Faransa.

Sakamakon kadaici akai-akai ga dabba

Idan aka bar kare shi kadai sau da yawa kuma na dogon lokaci, wannan yana haifar da mummunan tasiri akan yanayin jiki da tunaninsa:

  • aiki yana raguwa;
  • ci ya bace;
  • rashin tausayi, rashin tausayi ya bayyana;
  • akwai matsaloli tare da narkewa da motsin hanji;
  • barci yana bayyana;
  • numfashi ya zama akai-akai.

Ƙaruwa yana yiwuwa a cikin karnuka masu mahimmanci zafin jiki.

Awa nawa ne kare zai iya zama shi kaɗai?

Wani lokaci na musamman, wanda za ka iya barin dabba shi kadai, babu Wajibi ne a yi la'akari da halaye na kare: hali, shekaru, yanayin kiwon lafiya, irin da sauran nuances.

Karnuka dabbobi ne masu matukar zamantakewa, kuma sadarwa ta zama dole a gare su kamar iska. Amma wannan ba yana nufin cewa dabbar ba za a iya barin shi kadai a cikin ɗakin ba. A cikin natsuwa kuma ba tare da mummunan sakamako ga lafiya da muhallin da ke kewaye ba, babban aboki mai ƙafa huɗu na iya zama shi kaɗai na matsakaicin sa'o'i shida. Idan an horar da kare da ilimi, tsawon lokacin rabuwa daga mai shi zai iya kaiwa 8-9 ko fiye da sa'o'i.

Masana ba su ba da shawarar barin kwikwiyon da bai kai wata shida shi kaɗai ba na fiye da sa'o'i biyu. Bugu da ƙari, a wannan lokacin, yana da kyawawa don kasancewa tare da shi akai-akai, don yin hutu, hutu, ko zuwa lokacin ɗaukar ɗan kwikwiyo a gida a lokacin hutu a makarantar ilimi, da dai sauransu. Dole ne a jinkirta tafiye-tafiye masu tsawo.

Matsakaicin halatta lokacin kaɗaita ga babban kare shine sa'o'i 10-12. Tabbas, wasu dabbobin gida na iya jure wa tsawon lokaci, amma bai kamata ku zagi haƙurin su ba. Idan ya zama dole ka tafi fiye da yini ɗaya, kana buƙatar kula da kamfani na ɗan adam don abokinka mai ƙafa huɗu a gaba. Yana iya zama makwabta, abokai, dangi.

У tsofaffi kare yana da wuya a kame buri na yin fitsari da bayan gida. Tare da irin waɗannan ɗalibai kuna buƙatar tafiya sau da yawa, don haka yana da kyau a nemi goyon bayan ƙaunatattunku ko shirya tare da abokai don tafiya da kare ku don wani kuɗi.

Yadda ake koyarwa daidai?

Domin kare ya saba fahimtar kasancewarsa shi kaɗai a gida, yana da kyau a horar da shi tun yana ƙarami. A nan wajibi ne a yi la'akari da wasu batutuwa. Na farko, ba kwa buƙatar barin kwikwiyo ɗaya a ciki makonni biyun farko bayan ya bayyana a gidan. Jaririn yana buƙatar ya ɗan duba kaɗan, ya saba da yanayin da kuma runduna.

Cancantar sani:

Abu na biyu, ya kamata a aiwatar da tsarin al'ada a hankali. Da farko, zaku iya barin dabbar ku kadai na kwata na sa'a ko rabin sa'a. Kwararrun karnuka suna ba da shawarar yin haka bayan tafiya mai kyau, wasanni, abinci, lokacin da kare ya gaji, kuma sha'awar hutawa zai fi karfi fiye da hankali da sha'awar.

Na uku, kar a dawo gida nan da nan idan kun ji ihu, kuka, kuka da sauran alamun. Komawa a wannan lokacin yana nufin kare cewa an fahimci shi, wanda ke nufin cewa yana yiwuwa a yi haka.

Tafiya mai aiki kafin tashi

Dogon tafiya mai tsayi da aiki kafin rabuwa zai rage yawan kuzarin dabbar. Domin samun ƙarfinsa, zai buƙaci yin barci na ɗan lokaci, wanda ke nufin cewa ba zai damu ba kuma yana neman mai shi. Bugu da ƙari, sabbin abubuwan da aka karɓa ba za su ƙyale tunanin "abin da za ku ji daɗi da shi" a cikin kanku ba.

Daidai rabuwa da haduwa

Bai kamata bankwana ya zama mai hadari da zumudi ba. Babu buƙatar juya barin gida zuwa taron. Hankali, runguma da sauran nunin nunin za su faɗakar da kare ne kawai. Kuna buƙatar yin aiki cikin nutsuwa. Bari mu ce ka yi wa hannunka hannu, ka yi wa dabbar ka da wuya, ka shanye shi, amma sai ka dawo ka tafi.

Haka da komawa gida. Yawan motsin rai yayin taron zai iya sa kare ya jira mai shi ya zo nan gaba. Idan a lokacin dawowa, ana jin dogayen sautuna daga bayan ƙofar, ba za ku iya tsawata wa dabbar ba. Zai fi kyau a yi watsi da munanan ɗabi'a kuma ku kasance kamar yadda aka saba. Shiru a bayan kofa, akasin haka, dalili ne na ƙarfafawa, musamman a lokacin horo.

Kada mu manta game da kayan wasan yara

Karnuka suna son yin wasa a kowane zamani. Dabbobin ya kamata ya sami kayan wasa da yawa, amma ba kawai ƙwallon roba ba, har ma masu laushi, da kuma na musamman, wanda dabba zai iya jin dadi ba tare da sa hannun mutum ba. Lokacin siyan, kuna buƙatar tabbatar da amincin kayan - wasu nau'ikan filastik, filler na iya zama rashin lafiyan ko cutar da rami / baki.

Talabijin kwanan nan ya zama kyakkyawan abin sha'awa ga karnuka da yawa. An kunna shi a ƙaramin ƙara, na'urar za ta haifar da yanayin kasancewa a cikin gidan mutum kuma ta rage damuwa, wanda sau da yawa yakan kai hari ga dabbobi a cikin shiru.

Samar da abinci

Kuna buƙatar ciyar da dabbar ku kafin barin gida. Idan kare ya ci abinci bisa ga jadawali, za ka iya siyan feeder ta atomatik wanda ya cika a wasu tazara. Idan babu irin wannan, yakamata a bar abinci a cikin kwano idan an sami jinkirin da ba a zata ba.

Toilet "a kasa"

Lokacin barin gida na dogon lokaci, ya kamata ku kula da bukatun ilimin likitancin dabbobi, musamman ma idan ɗan kwikwiyo ne, tsofaffin kare ko kare mara lafiya. Kuna iya sanya diaper mai ɗaukar hankali a ƙasa, sanya tire don ƙaramin kare, sanya rag. Tabbas, dabba kuma yana buƙatar saba da irin wannan "tafiya", in ba haka ba dabbar ba zai fahimci abin da za a yi da shi ba.

Cancantar sani:

Ta yaya ba ku buƙatar horarwa?

A ƙoƙarin horar da kare ya zauna shi kaɗai, wasu masu yin kuskure suna yin kuskure. Mafi yawanci sune:

  • Yawancin motsin rai - barin bayan dogon bankwana na tunani yana haifar da damuwa a cikin dabbar.
  • Haste a horo - wajibi ne a yi la'akari da halaye na mutum na kare, shekarunsa, tsawon lokacin da ya kasance a cikin gidan, yanayin lafiyarsa da sauran maki. Al'adar tana samuwa ne a hankali, don haka gaggawa ba ta da illa kawai.
  • Hukuncin yin haushi, kuka, abubuwan lalacewa - idan duk abubuwan da ke sama ba su faru a gaban idanunku ba, babu wani abin da za ku hukunta dabbar ku. Lokaci na gaba da kuka bar ɗakin, kawai kula da amincin abubuwa, kuma kuyi haƙuri tare da curling.
  • Riko da al'ada - karnuka sun fahimci wani tsari na ayyuka a fili. Misali, idan kafin tafiya tafiya da dabbar ku yawanci kuna yin wasu ayyuka, sannan ku maimaita su kafin ku bar gidan don yin kasuwancin ku, kuna rikitar da dabbar. Almajirin ya ci gaba da daurewa (suna tafiya, amma an bar shi shi kadai), a sakamakon haka ya nuna rashin amincewa.
  • Jin laifi game da aboki mai ƙafa huɗu - ba kwa buƙatar yin tunanin cewa barin kare ku kaɗai na ɗan lokaci yana sa ku zama mai "mummunan" kai tsaye. Ƙaunar dabbar ku a cikin lokacinku na kyauta, kuma ku kawar da jin kunya idan kun tafi kasuwanci. Dabbobi da dabara suna jin yanayin masu mallakar su, wanda ke haifar da haɓaka damuwa da damuwa a cikin su.
  • Watsawa duk kayan wasan yara a kusa da ɗakin - idan duk nishaɗin kare yana warwatse koyaushe a ƙasa, sha'awar su da sauri ta ɓace. Ba da kayan wasan yara ɗaya bayan ɗaya, suna ɓoye yawancinsu. Wannan zai kiyaye jin sabon abu da sha'awa. A lokacin gyaran jiki, za ku iya kwaikwayi igiya ko wani abin wasa mai laushi wanda "ya fita" daga cikin kabad, ta yadda a yayin fitar da shi, dabbar tana ciyar da isasshen lokaci da ƙoƙari.

Har yaushe za'a dauka kafin a saba dashi?

Lokacin da zai yiwu a horar da kare ya zauna shi kadai ya dogara da yanayi da yawa:

  • shekaru;
  • yanayi;
  • shekarun bayyanar dabbar;
  • matsayin lafiya;
  • irin, gado;
  • tsarin dangantakar da ke tsakanin dabba da mai shi, da dai sauransu.

Matsakaicin lokacin horo shine kusan wata ɗaya. Yana da mahimmanci cewa azuzuwan su kasance na yau da kullun, aƙalla sau 3-4 a mako, kuma zai fi dacewa kowace rana. Ƙoƙarin lokaci ɗaya ba zai haifar da tasiri ba.

Shin dabba na biyu zai taimaka?

A gefe guda, idan akwai kuma dabbobi a cikin ɗakin, babu batun kadaici. Tare, ya fi jin daɗi ba kawai wasa ba, amma har ma a gundura. A gefe guda kuma, dabbobin gida ya kamata su kula da juna sosai a gaban mai shi da kuma ba tare da shi ba. Idan har yanzu ba su da amfani da zama tare, gasa don abinci da / ko hankali, an bambanta wani ta hanyar yanayi mai tsanani, da dai sauransu, to, halin da ake ciki na iya kara tsanantawa tare da fadace-fadace har ma da mummunan yaki tare da raunuka. Bugu da ƙari, sau da yawa karnuka abokantaka da fara'a za su hanzarta kai ɗaki zuwa ɗakin da ba'a iya zama cikin abokantaka da haɗin kai. Sabili da haka, tambayar ko yana da mahimmanci don samun dabba na biyu a matsayin abokin tarayya na farko ya kasance a bude.

Ƙarin abu akan batun:

©LovePets UA

Muna ba da shawarar cewa ku karanta kuma ku lura da duk abin da aka yanke akan tashar mu bisa ga ra'ayin ku. Kada ku yi maganin kai! A cikin labaranmu, muna tattara sabbin bayanan kimiyya da kuma ra'ayoyin masana masu iko a fannin kiwon lafiya. Amma ku tuna: likita ne kawai zai iya tantancewa kuma ya rubuta magani.

An yi niyya ta hanyar tashar don masu amfani fiye da shekaru 13. Wasu kayan ƙila ba za su dace da yara masu ƙasa da shekara 16 ba. Ba ma tattara bayanan sirri daga yara a ƙarƙashin 13 ba tare da izinin iyaye ba.


Muna da ƙaramin buƙata. Muna ƙoƙari don ƙirƙirar abun ciki mai inganci wanda ke taimakawa kula da dabbobi, kuma muna ba da shi kyauta ga kowa da kowa saboda mun yi imani cewa kowa ya cancanci ingantaccen bayani mai amfani.

Tallace-tallacen kuɗaɗen talla yana ɗaukar ƙaramin yanki na farashin mu, kuma muna son ci gaba da samar da abun ciki ba tare da buƙatar ƙara talla ba. Idan kun sami amfanin kayanmu, don Allah tallafa mana. Yana ɗaukar minti ɗaya kawai, amma tallafin ku zai taimaka mana mu rage dogaro ga talla da ƙirƙirar labarai masu fa'ida. Na gode!

Karanta mu a Telegram
Biyan kuɗi ta imel
Zama mawallafi
Goyan bayan tashar UA

Yi rajista
Sanarwa game da
0 sharhi
Tsoho
sababbi Shahararren
Sharhin Intertext
Duba duk sharhi