Babban shafi » ’Yan’uwanmu ƙanana ne » Ta yaya da abin da za a wanke idanun cat / cat ko kyanwa?
Ta yaya da abin da za a wanke idanun cat / cat ko kyanwa?

Ta yaya da abin da za a wanke idanun cat / cat ko kyanwa?

Cats sau da yawa suna da matsala tare da idanunsu: yawan zubar da hawaye, tara ruwa a cikin sasanninta na idanu, suppuration. Tsarin kumburi na iya haifar da rauni na gani, kumburi, photophobia, kuma yana haifar da tashin hankali na yau da kullun da haushin dabbar. Bari mu gano yadda ake wanke idanun cat ko kyanwa da kanku, don taimakawa dabbar a gida, kuma waɗanne alamun ya kamata ku tuntuɓi likitan dabbobi.

Mahimman bayanai

Hawaye a cikin cat bai kamata ya haifar da damuwa ba, saboda ba tare da shi ba, aikin al'ada na gabobin hangen nesa ba zai yiwu ba. Ruwan hawaye yana wankewa kuma yana lalata idanu, yana sassaukar da gogayya tsakanin saman ciki na fatar ido da kuma cornea. Sirri na halitta yana kare ƙwallon ido daga ƙura, barbashi da sauran jikin waje waɗanda zasu iya cutar da shi.

Ruwan da ya wuce kima yana tattarawa a kusurwar ciki na idon dabba, inda ake kira tafkin lacrimal. Daga can, ana kawar da su ta hanyar tsagewar hawaye. Duk da haka, barbashi na datti da ke cikin ruwa na iya toshe ducts, su taru kuma su bushe. Sau da yawa ana iya samun su a cikin kusurwoyin ciki na idanun wata cat da ta farka. Yawancin lokaci, dabbar da kanta tana kawar da ɓawon burodin da / waɗanda aka kafa yayin aikin wankewa.

Karamin adadin fitowar fili ko launin toka-fari a kusurwar idon cat ana ɗaukar al'ada. Suna da daidaitaccen ruwa mai ruwa kuma ba su da wari mara kyau. Idan ba a wanke dabbar da kyau ba, asirin na iya samun launin ruwan kasa. Ba shi da haɗari. Don kawai taimaka wa cat da tsafta, zai isa maigidan ya wanke idanunta da ruwan dafaffen ko wani ɗanɗano mai rauni na ganye.

Yana da kyau a mai da hankali kan binciken idanuwan cat akai-akai, musamman idan yana da damar yin tafiya a waje da sadarwa tare da dangi. Ya kamata ku kasance a faɗake idan a baya ƙarancin lacrimation ya zama ɗimbin yawa, jajayen idanu, gizagizai na cornea, kumburin fatar ido, ko ruwan ruwan launin ruwan kasa na yanayin purulent ya bayyana. Irin waɗannan alamun yawanci suna nuna matakai masu kumburi. A wannan yanayin, ba za a buƙaci hanyoyin tsabta ba, amma magani.

Yawancin masu mallakar, suna da tabbacin cewa sun san yadda za su magance matsalolin ophthalmological na cats, suna aiwatar da hanyoyin kiwon lafiya da kansu. A lokaci guda, ana amfani da shirye-shirye na musamman don wanke idanu. Duk da haka, ba kowane mai shi ne ke iya ba wa dabbar sa cikakken ganewar asali ba. Idan bayyanar cututtuka na tsarin kumburi ba su ɓace a cikin kwanaki 3 daga farkon jiyya a gida, za a buƙaci taimakon likitan dabbobi.

Dalilai da bayyanar cututtuka na tsarin kumburi

Ana iya haifar da tsagewar ɗan gajeren lokaci saboda dalilai daban-daban. Misali, dabbar ta kamu da mura. Ko cornea na dabbar ya sami ƙura, kuma jikinsa ya kunna wani abu mai kariya, wanda ya bayyana kansa a cikin lacrimation. Irin wannan yanayin yawanci yana ɗaukar kwanaki da yawa, bayan haka cat ya warke ba tare da taimakon mutum ba.

Akwai wasu dalilai masu tsanani waɗanda ke haifar da kumburin idanu a cikin cat.

  • Cututtukan cututtukan da ke haifar da ƙwayoyin cuta, fungi, ƙwayoyin cuta, helminths waɗanda ke daidaitawa, gami da yankin ido. Daga cikin irin wadannan cututtuka akwai conjunctivitis, blepharitis, keratitis, uveitis, chlamydia. Sau da yawa suna tare da kunkuntar idanu, kumburin su, mannewar gashin ido, da yawa, sau da yawa tare da ƙazanta na mugunya, fitar da launin ruwan kasa mai haske, launin ruwan kasa, rawaya, launin kore. Girgiza ruwa na iya zubowa.
  • Raunin kai, idanu, jikin waje. Alamun cututtuka a irin waɗannan lokuta sune lacrimation mai yawa, ja na fata, kumburin ido. Cat fara kiftawa sau da yawa, yana iya zama photophobic. Idan dabbar ba ta sami nasarar kawar da abin baƙon da ke cikin ido da kanta ba, murɗawa ko jujjuyawar fatar ido na iya faruwa, wani lokacin zubar da jini yana bayyana. A wannan yanayin, za a buƙaci taimakon mai shi ko likitan dabbobi.
  • Allergy. Cats, kamar mutane, suna da saurin kamuwa da rashin lafiyan halayen, misali, don shuka pollen, furanni, da sinadarai na gida. Dabbar na iya jin ƙaiƙayi a wurin idanu kuma ta fara shafa su da tafin hannunta sosai. Saboda wannan, kumburi yana tasowa, wanda / wanda ke haifar da lacrimation mai yawa. Fitar yawanci a bayyane yake.
  • Siffofin Jiki. Ga kuliyoyi masu gajeren hanci tare da manyan idanu masu zagaye, irin wannan sifa kamar ƙaramin tafkin lacrimal, wanda ba zai iya ɗaukar hawaye ba, yana da halaye. Wannan yana haifar da ruwa ya gudana kai tsaye zuwa fuskar Jawo, yana haifar da waƙoƙin hawaye. Ana lura da irin wannan tasiri a cikin kuliyoyi masu fama da matsalar zubar hawaye na haihuwa da kuma dabbobin da gashin ido ke tsiro a sasanninta na ciki na idanu. Wasu masu kuliyoyi masu wahalar hawaye suna zaɓar magani na tiyata, amma galibi suna iyakance kansu ga hanyoyin tsabta, tsaftace yankin ido na dabba daga wuce haddi ruwa.

Hanyoyin tsabta

Yawancin lokaci, kuliyoyi suna kula da tsaftar kansu, suna lalata duk sassan jiki, ba tare da mantawa don tsaftace idanu ba. Amma wani lokacin furries suna buƙatar taimako. A matsayinka na mai mulki, kittens, tsofaffi ko dabbobi marasa lafiya, da kuliyoyi na wasu nau'ikan suna buƙatar kulawar tsabta.

Wajibi ne a kula da yanayin idon dabba tun yana karami. Yaron da ya rasa kulawar iyaye ba koyaushe yana jurewa da wanke kansa ba, saboda ya saba da tsaftar kulawar kullin uwa. Har sai kyanwar ta koyi tsaftace fuskarta sosai, masu ita za su wanke idanunta da kansu, a hankali tsaftace datti a cikin sasanninta. Idan ba a yi haka ba, idanun dabbar na iya fara mannewa tare kuma su yi zafi.

Wakilan wasu nau'o'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i). Daga cikin su akwai Farisa, Scotland, kuliyoyi na Burtaniya, masu tsattsauran ra'ayi. Sun bambanta a cikin siffofin anatomical na tsarin kwanyar: fuskoki masu laushi da manyan idanu masu bayyanawa. Saboda matsanancin lacrimation, Jawo a ƙarƙashin idanun kuliyoyi koyaushe yana jika, an kafa waƙoƙin hawaye. Bayan lokaci, gashin da ke wannan yanki yana yin duhu kuma yana iya fara faɗuwa. A lokuta da suka ci gaba, jika sannan busassun wuraren tsagewar ana rufe su da wani mugun ɓawon burodi wanda ke da ƙamshi mara daɗi. Cats masu launin haske suna kallon maras kyau.

Don hanyoyin tsafta, zaku iya amfani da ruwan dumi na yau da kullun ko kuma maganin saline. Jiƙa kushin auduga tare da ruwa kuma tsaftace idon cat daga kusurwar waje zuwa ciki tare da motsi masu santsi. Hakanan za'a iya cire tabon hawaye tare da tampon ko zane da aka jika cikin ruwa. A lokuta da suka ci gaba, za a buƙaci lotions na musamman, waɗanda kuma suna da Properties bactericidal. Ana sayar da su a kantin magani na dabbobi.

Za a iya amfani da decoction na ganye mai rauni don cire ɓawon burodi a kusa da idanun cat da ƙananan fitar da su. Misali, ruwa:

  • calendula ko St. John's wort (1 tablespoon na furanni da gilashin ruwan zãfi);
  • busassun linden (6 g da 0,5 l na ruwan zãfi);
  • elderberry (5 g da 100 ml na ruwan zãfi);

Shahararren maganin jama'a shine jiko na chamomile. Wannan shuka yana da anti-mai kumburi da maganin antiseptik Properties. Za a iya amfani da jiko na chamomile don wanke idanu na cat ko kyanwa tare da cututtuka masu cututtuka, idan an bayyana su a cikin wani nau'i marar rikitarwa. Hakanan ana amfani da chamomile azaman hanyar taimako don maganin idanu tare da shirye-shiryen likita.

Ana zuba buhun busasshen chamomile (ko cokali guda na furanni) da ruwa 250 ml a kawo shi a tafasa sannan a sanyaya zuwa +37 °C.

Ya kamata a tuna cewa wajibi ne don kwantar da kowane decoction, a cikin nau'i mai zafi yana da haɗari ga dabba. Bugu da ƙari, kafin aikin, dole ne a tace decoction don cire gutsutsayen shuka don kada su shiga cikin idon cat.

Yadda za a wanke idon mara lafiya cat?

Idan dabba yana fama da cututtukan cututtuka wanda ke faruwa a cikin nau'i mai rikitarwa, ya zama dole don ƙayyade yanayinsa. Likitan dabbobi ne kawai zai iya yin daidai / tabbatar da ganewar asali kuma ya amsa tambayar abin da za a wanke ko sanya idanun cat, da abin da wasu magunguna ya kamata a yi amfani da su a cikin wannan ko wancan yanayin.

Don maganin cututtuka masu rikitarwa, ana buƙatar magani mai mahimmanci, wanda ya haɗa da wanke idanu. Ɗaya daga cikin hanyoyin da ya fi dacewa shine chlorhexidine - abin dogara mai maganin antiseptik wanda ke da maganin antimicrobial, antiviral, antifungal aiki kuma yana taimakawa wajen maganin yawancin cututtuka. Yana da tasiri musamman ga ɗimbin ɓoyayyiyar purulent masu manne da fatar ido na cat tare, yana hana su buɗewa.

Chlorhexidine wani muhimmin sashi ne a cikin shirye-shiryen hadaddun magunguna, waɗanda aka bayar a cikin kantin magani na dabbobi kuma ana amfani dasu don wanke idanu. Duk da haka, ana kuma sayar da shi azaman magani mai zaman kansa a cikin hanyar mafita. Da miyagun ƙwayoyi na iya samun m maida hankali. A yayin da ake shirya ruwa don wanke idanu, ya zama dole a tsoma shi zuwa alamar da likitan dabbobi ya ba da shawara. Yawancin lokaci, ana amfani da ruwa mai laushi ko saline don wannan.

Baya ga chlorhexidine, ana bada shawarar masu zuwa don wanke idon cat:

  • furatsilin - ana sayar da shi a cikin nau'i na shirye-shiryen da aka shirya ko allunan da dole ne a narkar da su a cikin ruwan zãfi;
  • potassium permanganate - yi amfani da bayani mai rauni kawai, ya kamata ya sami launin ruwan hoda kaɗan;
  • boric acid - ana sayar da su a cikin mafita da foda, an narkar da su cikin ruwa.

Lokacin shirya magunguna da kanku, dole ne koyaushe ku bi rabon kashi. Wajibi ne a kiyaye alamun da aka ƙayyade a cikin takardar sayan likitan dabbobi ko kuma a hankali karanta umarnin magani.

Yadda ake wanke idon cat?

Kafin fara aikin jiyya, kuna buƙatar shimfiɗa duk kayan aikin da ake buƙata kusa da ku, don kada ku shagala ta hanyar bincike daga baya.

Kuna buƙatar:

  • auduga mai tsabta, tampons da aka yi da gauze mara kyau ko bandeji;
  • tawul na zane ko napkins;
  • sirinji ba tare da allura ko pipette ba;
  • maganin magani.

Cats ba sa son magungunan warkewa da gaske. Dalibai sukan yi tsayayya - juya baya, karce, cizo, don haka yana da daraja shigar da mataimaki a cikin hanya. Mataimakin zai iya gyara dabbar ta hanyar nannade shi da tawul ko bargo don kada ya yi amfani da farantansa. Jakar kamewa kuma zata taimaka kwantar da hankalin cat. Idan majiyyacin ku kyanwa ne, ba za ku buƙaci mataimaki ba. Zai fi kyau a wanke idon jariri idan har yanzu ba shi da ƙarfi bayan barci ko kuma ya nuna cewa yana da niyyar yin barci. Babban abu shine kada a aiwatar da hanyar nan da nan bayan cin abinci, saboda a cikin wannan yanayin kittens sukan fuskanci tashin zuciya.

Idan cat ya kafa ɓawon burodi a cikin sasanninta na idanu ko a kan fatar ido, dole ne a cire busassun sirrin kafin a wanke. Ba za ku iya yaga taro mai makale da ƙoƙari ba, kuna buƙatar tausasa shi. Don yin wannan, kana buƙatar jika tampon tare da ruwa mai tsabta mai tsabta ko kayan ado na ganye da kuma danna shi a hankali a ido. Lokacin da ɓawon burodi ya jike, cire / cire su a hankali. Sa'an nan, tare da taimakon wani rigar tampon, shafa fatar ido a cikin shugabanci daga kunnuwa zuwa hanci, ƙoƙarin kada ku taɓa cornea.

Ƙarin kayan:

©LovePets UA

Muna ba da shawarar cewa ku karanta kuma ku lura da duk abin da aka yanke akan tashar mu bisa ga ra'ayin ku. Kada ku yi maganin kai! A cikin labaranmu, muna tattara sabbin bayanan kimiyya da kuma ra'ayoyin masana masu iko a fannin kiwon lafiya. Amma ku tuna: likita ne kawai zai iya tantancewa kuma ya rubuta magani.

An yi niyya ta hanyar tashar don masu amfani fiye da shekaru 13. Wasu kayan ƙila ba za su dace da yara masu ƙasa da shekara 16 ba. Ba ma tattara bayanan sirri daga yara a ƙarƙashin 13 ba tare da izinin iyaye ba.


Muna da ƙaramin buƙata. Muna ƙoƙari don ƙirƙirar abun ciki mai inganci wanda ke taimakawa kula da dabbobi, kuma muna ba da shi kyauta ga kowa da kowa saboda mun yi imani cewa kowa ya cancanci ingantaccen bayani mai amfani.

Tallace-tallacen kuɗaɗen talla yana ɗaukar ƙaramin yanki na farashin mu, kuma muna son ci gaba da samar da abun ciki ba tare da buƙatar ƙara talla ba. Idan kun sami amfanin kayanmu, don Allah tallafa mana. Yana ɗaukar minti ɗaya kawai, amma tallafin ku zai taimaka mana mu rage dogaro ga talla da ƙirƙirar labarai masu fa'ida. Na gode!

Karanta mu a Telegram
Biyan kuɗi ta imel
Zama mawallafi
Goyan bayan tashar UA

Yi rajista
Sanarwa game da
0 sharhi
Tsoho
sababbi Shahararren
Sharhin Intertext
Duba duk sharhi