Abun cikin labarin
В yanayin yaki adadin dabbobin da suka bace yana karuwa da sauri. Dalilin haka kuwa shi ne rugujewar gidaje, asarar masu gida da kuma rashin wadataccen arziki. Wadannan dabbobin sun sami kansu a cikin wani mawuyacin hali, suna fuskantar yunwa, cututtuka da haɗari a kan tituna. Taimakawa dabbobin da suka ɓace ba aikin jin kai kaɗai ba ne, har ma da muhimmin al'amari na daidaiton muhalli. Tallafa wa dabbobi marasa gida a lokutan rikici lamari ne na ɗabi'a, nauyi da haɗin kai.
Tsarin matsuguni na wucin gadi don dabbobin da suka ɓace
Yadda ake nemo da shirya wuri mai aminci don matsuguni na ɗan lokaci?
A yayin ayyukan soji, yana da muhimmanci musamman a samu matsugunin da zai kare dabbobi daga harsasai da sauran barazana. Waɗannan na iya zama ginshiƙai, gine-gine marasa komai ko benaye na ƙasa tare da isassun iska, kariya daga sanyi ko zafi da samun ruwa. Dole ne matsuguni ya zama abin dogaro kuma mai aminci ga dabbobi, musamman ga dabbobi masu rauni, marasa lafiya da masu tayar da hankali.
Abubuwan buƙatu na asali don kayan aiki na wucin gadi
- Ƙirƙirar yankuna na nau'o'in dabbobi daban-daban: Dabbobi marasa lafiya da masu tayar da hankali, kwikwiyo, kyanwa ko mata masu shayarwa ya kamata su kasance a yankuna daban-daban don kauce wa rikici da yaduwar cututtuka.
- Samar da wuraren kwana: Kwanciya, kwalaye da barguna za su taimaka wa dabbobi su sami kwanciyar hankali da kwanciyar hankali. Hakanan yana da mahimmanci a sami wurare daban-daban don cin abinci da bandaki don kiyaye tsabta.
Yadda za a samar da abinci da ruwa ga dabbobi?
- Yin kiwo a lokutan karanci: Kuna iya haɗin gwiwa tare da shagunan gida da gonaki, neman gudummawa, ko yin hulɗa tare da masu sa kai don taimakawa wajen yin kiwo.
- Ajiye da kyau: Dole ne a adana abinci da ruwa a cikin kwantena masu hana iska don hana lalacewa da gurɓatawa.
Yin hulɗa tare da ƙungiyoyin sa kai don kare dabbobi
Bincika kuma tuntuɓar ƙungiyoyin sa kai
Akwai kungiyoyin sa kai daban-daban da ke da hannu wajen ceto da kare dabbobi. Yana da mahimmanci don tuntuɓar ƙungiyoyin gida ko al'ummomin kan layi waɗanda zasu iya ba da taimako tare da fitarwa, jiyya da jigilar dabbobi.
Haɗin kai tare da matsuguni da ƙungiyoyi
Idan kuna da damar taimakawa, zaku iya ba da kayan abinci, magunguna ko ma dabbobin gida. Yin aiki tare da matsuguni da masu sa kai yana ba da damar ingantaccen rarraba albarkatu da daidaita ayyukan ceton dabbobi.
Jan hankali albarkatu da gudummawa
Shirya mai tara kuɗi ko tara kuɗi. Yawancin kasuwancin gida, manoma, ko shaguna na iya kasancewa a shirye don samar da abinci, magunguna, ko sufuri don ceton dabbobi.
Yadda za a amintaccen tsari da kula da dabbobin da suka ɓace?
Amintaccen hulɗa tare da dabbobin da suka ɓace
- Koyaushe yin taka tsantsan yayin da ake mu'amala da dabbobin da suka ɓace. Dabbobin marasa lafiya ko suka ji rauni na iya nuna tashin hankali. Ku kusance su a hankali, guje wa motsin kwatsam, yi amfani da motsin motsin hankali. Mataki na farko na iya zama bayar da abinci da ruwa daga nesa don kafa lamba.
Matakan farko na ɗaukar dabbar da ba ta dace ba
- Binciken raunuka, cututtuka da ƙwayoyin cuta: Kafin sanya dabba a cikin matsuguni ko gida, yana da mahimmanci a gudanar da bincike, magance raunuka, cire kaska da sauran cututtuka.
- Keɓewa ga sabbin masu shigowa: Don kare sauran dabbobi, sabbin masu shigowa ya kamata su sha lokacin keɓewa, musamman idan sun bayyana rashin lafiya ko sun raunana.
Kula da dabbobi la'akari da yanayin su
- Dabbobi masu rauni ko gajiyayyu suna buƙatar kulawa ta musamman da abinci mai gina jiki. Suna iya buƙatar ƙananan abinci amma akai-akai don dawo da ƙarfinsu a hankali.
- 'Yan kwikwiyo, kittens ko mata masu shayarwa suna buƙatar kulawa ta musamman, suna buƙatar ƙarin abinci mai gina jiki da kulawa fiye da dabbobi masu girma.
Yadda za a sami gida na dindindin ga dabba?
Ƙirƙirar tallace-tallace tare da hotuna da bayanin yanayi da yanayin lafiyar dabbobi na iya taimakawa wajen samun sababbin masu mallaka cikin sauri. Ana iya raba tallace-tallace ta hanyar kafofin watsa labarun ko kungiyoyin jin dadin dabbobi na gida.
Abubuwan shari'a da ɗabi'a na taimakon dabbobin da suka ɓace
Dokokin gida kan kare dabbobi a lokacin yaƙi
A wasu ƙasashe, akwai dokoki da ƙa'idodin doka game da kare dabbobi a lokacin yaƙi. Yana da mahimmanci a koyi game da dokokin gida da hane-hane don kar ku karya ƙa'idodi lokacin shirya matsuguni da hulɗa da dabbobi.
Abubuwan da suka shafi ɗabi'a da suka shafi kare dabbobi a yanayin yaƙi
A cikin yanayin ƙayyadaddun albarkatu, tambayoyi masu wuyar ɗabi'a sun taso: wa ya kamata a taimaka da farko - mutane ko dabbobi? Koyaya, aikin alhakin jama'a shine kula da duk masu rauni. Taimakawa dabbobi ba kawai halin mutuntaka bane, har ma hanya ce ta kiyaye daidaiton muhalli da daidaiton sararin samaniya.
Kammalawa
Ƙirƙirar matsuguni na ɗan lokaci, yin hulɗa da masu sa kai, da kula da dabbobi marasa gida cikin aminci, matakai ne masu mahimmanci don kare su. A lokacin yaƙi, dabbobi suna buƙatar taimako ba ƙasa da mutane ba, kuma hakkinmu ne mu tallafa musu a lokuta masu wuya.
Kowannenmu zai iya taka rawa wajen taimakon dabbobin da suka bace. Haɗa ayyukan sa kai, taimakawa tattara albarkatu da kare dabbobi ko da a cikin lokuta mafi wahala. Yana da mahimmanci a tuna cewa kula da dabbobi wani muhimmin bangare ne na aikinmu na ɗan adam, musamman a cikin yanayi na rikici.
Muna ba da shawarar cewa ku karanta kuma ku lura da duk abin da aka yanke akan tashar mu bisa ga ra'ayin ku. Kada ku yi maganin kai! A cikin labaranmu, muna tattara sabbin bayanan kimiyya da kuma ra'ayoyin masana masu iko a fannin kiwon lafiya. Amma ku tuna: likita ne kawai zai iya tantancewa kuma ya rubuta magani.
An yi niyya ta hanyar tashar don masu amfani fiye da shekaru 13. Wasu kayan ƙila ba za su dace da yara masu ƙasa da shekara 16 ba. Ba ma tattara bayanan sirri daga yara a ƙarƙashin 13 ba tare da izinin iyaye ba.Muna da ƙaramin buƙata. Muna ƙoƙari don ƙirƙirar abun ciki mai inganci wanda ke taimakawa kula da dabbobi, kuma muna ba da shi kyauta ga kowa da kowa saboda mun yi imani cewa kowa ya cancanci ingantaccen bayani mai amfani.
Tallace-tallacen kuɗaɗen talla yana ɗaukar ƙaramin yanki na farashin mu, kuma muna son ci gaba da samar da abun ciki ba tare da buƙatar ƙara talla ba. Idan kun sami amfanin kayanmu, don Allah tallafa mana. Yana ɗaukar minti ɗaya kawai, amma tallafin ku zai taimaka mana mu rage dogaro ga talla da ƙirƙirar labarai masu fa'ida. Na gode!