Babban shafi » Kulawa da kula da karnuka » Me za a yi idan kare yana kishi?
Me za a yi idan kare yana kishi?

Me za a yi idan kare yana kishi?

Kishin kare wani lamari ne da ya zama ruwan dare wanda ke haifar da matsaloli da dama. Kare na iya yin kishin mai shi don wani dabba, abokin tarayya ko yaro. Za mu yi magana game da abin da za mu yi a irin waɗannan yanayi, yadda suke da haɗari da kuma yadda kishi zai iya bayyana kansa a cikin abokanmu masu ƙafa huɗu.

Shin karnuka za su iya yin kishi?

Wannan tambaya ta damu masana kimiyya, cynologists da talakawa mutane shekaru da yawa. An gudanar da bincike da dama da suka gano cewa karnuka na iya yin kishi. Kodayake yawancin ƙwararrun karnuka suna ci gaba da jayayya da wannan ƙaddamarwa kuma sun bayyana cewa dabbobi na iya nuna halin kishi. A lokaci guda kuma, halayen da ake kira "kishi" da ke faruwa a cikin mutane ba su samuwa ga karnuka.

Labarinmu zai fada game da ban mamaki iyawar karnuka: Kalmomi ko harshe - ta yaya karnuka suke fahimtar mu?

Wata hanya ko wata, halin kishi na dabbobin gida yana bayyana kansa a fili, kuma babu shakka game da shi. Lokacin da kare yana buƙatar mayar da hankalin ku, yana shirye ya yi komai. Kuma mafi sau da yawa, dabbobin gida suna nuna halin kishi daidai a lokacin saduwa da mai shi da wasu mutane ko dabbobi. Amma wani lokacin ana iya lura da kishi akan abubuwa marasa rai. Kodayake masanan kare da yawa sun yi imanin cewa a cikin wannan yanayin dabbar kawai tana jin bege kuma tana buƙatar kulawar ku.

Alamomin kishi a cikin karnuka

Ba komai irin kishin dabbobin da suke da su ba, mutum ne ko nasu, canine. Alamun sa suna da sauƙin ganewa. Karen ku yana kishi idan bayan bayyanar sabon dangi, dabba ko mutum a cikin gidan, yana da irin waɗannan matsalolin halayen.

  • Almajiri ya tsaya tsakanin ku da abin kishi. Ƙoƙarin samun hankalin ku.
  • Dabbobin suna kururuwa, suna kaɗa wutsiya, ko kuma lasar da kai lokacin da kake kusa da abin kishi don samun hankalinka.
  • Dabbobin ya yi kururuwa kuma ya yi kuka lokacin da abin kishi yana kusa da ku.
  • Kare yana ƙoƙarin kawar da abin kishi. Yana iya ture shi, ya kore shi da haushi da hargitsi, har ma ya cije shi.

Idan dabbar ta gwada duk hanyoyin don jawo hankalin ku, amma bai iya samun hanyarsa ba, zai iya fara watsi da ku kuma ya ji bakin ciki. Kare zai janye cikin kansa, ya fara tafiya daga gare ku zuwa wani daki, ya rasa sha'awar wasanni, wani lokacin kuma a cikin abinci.

Alamomin kishi a cikin karnuka

Idan ba ku lura da waɗannan alamu masu haske na kishi na canine a lokaci ba kuma kuyi watsi da motsin zuciyar ku, yana iya samun ƙarin matsalolin hali:

  • Kare na iya fara yiwa kowane abu alama a gidan kuma ya tafi bayan gida a wuraren da aka haramta.
  • Dabbobin na iya ƙoƙarin mamaye gadon ku ko kowane wuri na sirri.
  • Dabbobin zai zama mai yawan kutse, ya bi ku da wutsiya, ya yi tsalle a kan cinyar ku, ya lasa ku, ya yi kuka kuma ya nemi kulawar ku.
  • Kare zai fara nuna maka zalunci. Wannan ya riga ya zama dalili bayyananne don tuntuɓar mai horar da kare cikin gaggawa.

Yaya haɗari ne kishin kare?

Yana da sauƙi a yi tsammani cewa mafi haɗari sakamakon halayen kishi shine zalunci. Kare na iya haifar da rauni ga abin kishi, kuma a wasu lokuta ga mai shi kansa. Rayuwa tare da dabbar dabbar da ba za ta iya jurewa ba.

Amma ko da dabbar ba ta nuna zalunci ba, kishi zai iya haifar da wasu sakamako. Mafi sau da yawa, wannan hali ne da ba a so. Kare ya zama maras kyau, ya ƙi bin ka'idodin da aka saba kuma zai iya fara bazuwa. Wannan ya haɗa da barin tags a gida, lalata kayan daki, da yin bayan gida a wuraren da ba a ba da izini ba.

Waɗannan karnuka waɗanda ba sa nuna zalunci da halayen da ba za a yarda da su ba sukan zama marasa tausayi. Suna shiga cikin damuwa su kadai, suna ƙoƙarin guje wa mai su. Wannan yana haifar da tabarbarewar jin daɗin dabba da matsalolin lafiya.

Me za a yi da kishin canine?

Ta yaya za ku taimaki dabbar dabba idan yana kishi? Abu na farko da yakamata ku yi shine kada kuyi watsi da matsalar. A cikin lokutan kishi, kare ku yana buƙatar ku fiye da kowane lokaci.

Matakai na asali don magance kishin canine:

  • Ku ɓata lokaci tare da dabbar ku, saboda galibi yana kishin ku daidai saboda kun fara kula da shi.
  • Kada ku tsokani kare kuma kada ku sa shi jin kishi da gangan.
  • Kada ka yi ƙoƙari ka faranta wa dabbar ka rai da abin sha ko kayan wasan yara idan ya nuna halin kishi kuma musamman a lokacin tashin hankali.
  • Ƙarfafa kare don kyakkyawan hali.
  • Tuntuɓi mai horar da kare idan dabbar ku yana da kishi mai raɗaɗi kuma musamman idan ya nuna hali da zalunci mara yarda.

Yana da mahimmanci, da farko, don tabbatar da cewa bayyanar sabon memba na iyali ko dabba ba shi da wani mummunan tasiri a kan kare ku. Wannan yana nufin kada a raba rayuwarsa tare da ku zuwa "kafin da kuma bayansa". Bayar da kulawa sosai ga dabbobin gida kamar yadda canje-canje a cikin iyali.

Akwai kuma rashin jin daɗi tsakanin karnuka. Game da na farko a cikin kayan: Wane kare ya fi kyau a zabi ga iyalai da yara? Mafi kyawun nau'in kare ga yara.

Kuma yana da kyau idan rayuwar dabba ta zama mai farin ciki bayan zuwan sabon memba na iyali. Yi ƙoƙarin haɗa sabon dabba, abokin tarayya ko yaro tare da wani abu mai kyau ga kare. A ƙasa za mu yi magana dalla-dalla game da yadda za a yi wannan a kowane takamaiman yanayin.

Idan kishin wani dabba

Idan kare yana kishin wata dabba a cikin gidan, ya kamata ku yi ƙoƙarin sanya dabbobin gida biyu su ji daidai da mahimmanci a gare ku. Don guje wa kishin canine a irin wannan yanayin, bi waɗannan matakan.

Idan kishin wani dabba
  • Ku ciyar daidai adadin lokaci tare da kare da sauran dabbobin. Yi ƙoƙarin shirya wasannin haɗin gwiwa, dabbobin dabbobi biyu lokaci guda, fitar da su don yawo tare. Idan wannan ba zai yiwu ba, saboda kare yana nuna zalunci, tuntuɓi mai horar da kare.
  • Tabbatar cewa kowane ɗayan dabbobin yana da abubuwan kansa: gado, kayan wasa, kwano, tire, da sauransu.
  • Ciyar da dabbobi a lokaci guda, amma zai fi dacewa a wurare daban-daban don kauce wa gasa a tsakanin su.
  • Ba da magani ga dabbobin gida biyu lokaci guda. Idan kare zai ci gaba da ganin yadda kuke bi da wata dabba, tabbas ba zai so ta ba. Amma wannan ba yana nufin ya kamata a yi masa magani kamar haka ba. Shirya horon haɗin gwiwa don dabbobin gida biyu, ko ƙoƙarin tabbatar da cewa karenku bai gan ku ba da magani ga ɗayan dabbobin.
  • Ƙarfafa kare don daidaitaccen hali da kwanciyar hankali.

Idan kishin abokin tarayya

Idan kare yana kishin abokin tarayya, yi ƙoƙarin canza matsayinsa a rayuwar dabbar. Haɗa kasancewar abokin tarayya tare da wani abu mai kyau ga dabba. Anan akwai 'yan hanyoyin yin shi.

Idan kishin abokin tarayya

Yi abokin tarayya don yawo tare da kare ku, tambaye shi ya shiga cikin wasanni na haɗin gwiwa. Yawancin lokutan farin ciki da dabbar za ta yi tare da abokin tarayya, mafi kyau.
Yarda da abokin tarayya ya ciyar da kare kuma ya ba shi magani don darajarsa a idanun dabbar za ta karu sosai.
Yabo da ƙarfafa kare ka idan ya natsu kuma yana da kyau a kusa da abokin tarayya.
Idan dabbar ta nuna zalunci, tuntuɓi mai horar da kare. Ƙoƙarin "sa kare mai kishi a wurinsa" da kansa zai iya haifar da zalunci ga mai shi. Bugu da ƙari, idan a wani lokaci ba ku kasance don hana kare mai zalunci da kare abokin tarayya ba, zai iya ƙare sosai.

Idan kishin yaro

Idan kare yana kishin yaro, yana da mahimmanci don ɗaukar lokacinku kuma kada ku bar dabba ya kasance shi kaɗai tare da jariri. Kuna iya ɗaukar matakai masu zuwa don rage kishi na dabbar ku.

Idan kishin yaro
  • Ku ciyar da lokaci mai yawa tare da kare, kuma idan wannan ba zai yiwu ba, tambayi abokai ko 'yan uwa su yi wasa da dabbar sau da yawa. Lokacin da karamin yaro ya bayyana a cikin gidan, kare ba ya samun kulawa ko kadan. Wannan shine ya sa shi tsananin kishi.
  • Shirya kare don zuwan jaririn a gaba. Idan kun tabbata cewa ba za ku iya ba, alal misali, yin tafiya mai tsawo tare da dabbar ku bayan haihuwar yaro, sannan ku fara rage lokacin tafiya a gaba. Godiya ga wannan, zai kasance da wuya cewa kare zai haɗu da raguwar tafiya daidai da bayyanar jariri a cikin iyali.
  • Kada ku ware dabbar daga yaron, har ma fiye da haka kada ku rufe kare shi kadai a cikin ɗaki daban. Idan ya nuna zalunci, tuntuɓi mai horar da kare.
  • Bada dabbar dabbar don sanin jaririn. Fara ƙarami: bari kare ya shaƙa kayan yaron, bincika abin hawansa ko ɗakin kwanciya. Kuna iya sanya kayanta kusa da gadon dabbar ko kwano don haɗa warin jariri da wani abu mai daɗi ga dabba.
  • Yaba dabbar ku lokacin da ya nuna nutsuwa a kusa da yaron.

Kada ka bar kare shi kadai tare da yaron har sai ya iya tsayawa kansa. Wannan ka'ida ce ta tilas, koda kuwa kun tabbata dari bisa dari na dabbar ku. Ba za ku taɓa sanin yadda kare zai yi ba idan kun bar shi tare da yaro ba tare da kulawa ba.

Ƙarin kayan:

©LovePets UA

Muna ba da shawarar cewa ku karanta kuma ku lura da duk abin da aka yanke akan tashar mu bisa ga ra'ayin ku. Kada ku yi maganin kai! A cikin labaranmu, muna tattara sabbin bayanan kimiyya da kuma ra'ayoyin masana masu iko a fannin kiwon lafiya. Amma ku tuna: likita ne kawai zai iya tantancewa kuma ya rubuta magani.

An yi niyya ta hanyar tashar don masu amfani fiye da shekaru 13. Wasu kayan ƙila ba za su dace da yara masu ƙasa da shekara 16 ba. Ba ma tattara bayanan sirri daga yara a ƙarƙashin 13 ba tare da izinin iyaye ba.


Muna da ƙaramin buƙata. Muna ƙoƙari don ƙirƙirar abun ciki mai inganci wanda ke taimakawa kula da dabbobi, kuma muna ba da shi kyauta ga kowa da kowa saboda mun yi imani cewa kowa ya cancanci ingantaccen bayani mai amfani.

Tallace-tallacen kuɗaɗen talla yana ɗaukar ƙaramin yanki na farashin mu, kuma muna son ci gaba da samar da abun ciki ba tare da buƙatar ƙara talla ba. Idan kun sami amfanin kayanmu, don Allah tallafa mana. Yana ɗaukar minti ɗaya kawai, amma tallafin ku zai taimaka mana mu rage dogaro ga talla da ƙirƙirar labarai masu fa'ida. Na gode!

Karanta mu a Telegram
Biyan kuɗi ta imel
Zama mawallafi
Goyan bayan tashar UA

Yi rajista
Sanarwa game da
0 sharhi
Tsoho
sababbi Shahararren
Sharhin Intertext
Duba duk sharhi