Abun cikin labarin
Yawancin masu suna tambayar lokacin da za su ciyar da kare - a gaba, don haka dabbar zai iya samun makamashi kafin ayyukan waje, ko kuma bayan yawo, ta yadda zai cika kuzarin da ake kashewa a lokacin. Mun gaya muku yadda za ku yi zabi mai kyau.
Yaya ake shirya narkewa a cikin karnuka?
Dalili na tsarin narkewar kare a matsayin mai cin nama shine daidaitawar sa don sarrafa nama, ƙasusuwa da ɓangaren guntun cartilaginous da ke haɗa su.
Tsarin narkewar kare yana kama da haka:
- Abincin da hakora suka murkushe (da kuma duka guda) suna shiga cikin esophagus cikin ciki;
- Godiya ga enzymes na musamman da ke cikin ciki, sunadaran suna narkewa a ciki;
- Ƙunƙarar bangon ciki yana taimakawa abincin da ya shiga cikinsa ya gauraye, yana juya zuwa wani nau'i mai kama da porridge (chyme), kuma ya matsa zuwa ƙananan hanji;
- An kammala narkewar abinci a cikin duodenum tare da taimakon enzymes da aka ɓoye ta hanji (mai kara kuzari) da pancreas (insulin, yana shiga cikin jini kuma yana daidaita sukari a ciki);
- A lokaci guda kuma, hanta yana tasowa bile, wanda ke bi daga gallbladder zuwa cikin hanji. Bile shi ne ke ba wa kare najasar kalar sa;
- A cikin matakan da aka lissafa a sama, abubuwan gina jiki daga abinci suna shiga cikin jikin dabba;
- A cikin babban hanji, ruwa yana tsotsewa, kuma ragowar abinci da ba a narkar da su da abubuwan da ba a narkewa ba suna taruwa a cikin dubura, daga nan ne suke fitowa da sifar najasa tare da zubar da ciki.
Yana da mahimmanci / ban sha'awa cewa tsarin narkewar kare yana haifar da zubar da jini mai yawa, wanda ya ƙunshi wani abu da ke lalata microbes - lysozyme. Godiya ga shi, mucosa na bakin ciki ba ya ƙonewa daga yanke kashi.
A cikin buɗaɗɗen yanayi, kare shine mafarauta. Farautar ganima bazai yi nasara na dogon lokaci ba. Lokacin da ya yi sa'a, kare yana buƙatar cin abinci yadda ya kamata don kada jin dadi ya bar shi har tsawon lokaci. Ciki na kare ya dace da wannan, kamar yadda aka tabbatar da ikonsa na iya shimfiɗawa da haɗuwa sosai.
Ba kamar herbivores da mutane ba, abincin shuka ba shi da lokacin narkewa gaba ɗaya a cikin guntun hanjin kare. Duk da haka, kayan lambu da 'ya'yan itatuwa wajibi ne ga dabba. Musamman a lokacin dumi. Suna da mahimmanci a matsayin ƙarin kaya ga hanji, har ma don ƙarfafa ƙarfinsa (peristalsis). Bugu da ƙari, tushen tushen abincin kayan lambu, fiber, an rushe wani yanki a cikin caecum na hanji.
Don haɗuwa da abinci na yau da kullun da wucewa ta hanyar narkewar abinci, dole ne ya yi saurin isa. Abubuwa uku na peristaltic ne ke da alhakin wannan:
- Siffa mai aiki - ana aiwatar da shi ta hanyar ƙarfi mai ƙarfi na ciki da hanji;
- Sigar bango - Siffar hanjin kare ko da kuwa babu abinci a ciki da kuma idan kare yana barci;
- Ingantaccen tsari - wanda aka yi a lokacin motsi na kare a sakamakon aikin tsoka.
Bari mu yi la'akari da yadda mafarauci ke ciyarwa a yanayin yanayinsa. Kare ya kama ganima ya ci. Babban abincin da aka haɗiye yana sa ciki ya shimfiɗa, bayan haka ƙaddamarwar hanji yana farawa. Yayin da waɗannan matakai ke faruwa a ciki, kare yana cikin yanayin hutawa, kusan babu motsi. Sannu a hankali, adadin abincin da aka narkar da shi yana ƙaruwa, yayin da cikin kare ke danne kuma an saki wani yanki mai yawa na abun ciki na hanji. Bayan haka, kare ya sake dawo da aikin motsa jiki, godiya ga abin da sauran abinci ke narkewa. Lokacin da ɗimbin ƙwayar cuta ta ɓace, ciki ya yi ƙanƙara gwargwadon yuwuwar kuma an saita jin yunwa - mafarauci ya sake shirya farauta da cinye ganima.
Ganin waɗannan siffofi da ke cikin tsarin narkewar kare, ba lallai ba ne don ciyar da shi kafin tafiya, yana da kyau a yi shi bayan. Yana da matukar muhimmanci a rarraba kaya daidai: a, lokacin ciyarwa / ciyar da kare, ba shi lokaci don hutawa da narke abinci. Sa'an nan kuma ya kamata a maye gurbin cikakken hutawa ta hanyar tafiya mai sauƙi a cikin yanayin kwantar da hankali, bayan haka, lokacin da ciki na dabba ya ɓace, lokaci ya yi don aikin jiki da lodi.
Yana da mahimmanci a fahimci cewa horo mai aiki da wasanni nan da nan bayan cin abinci suna da illa ga lafiyar kare. Yana da sa'a idan dabbar kawai ta zubar da abinci, a cikin lokuta marasa kyau, ciwon ciki da kuma mummunan sakamako ya faru. A lokaci guda, kar a manta game da motsa jiki, ba tare da abin da abinci ke sha mafi muni ba kuma rashin narkewa yana yiwuwa.
Me ke faruwa da jikin kare yayin tafiya?
Tafiya yana da mahimmanci ga lafiyar jiki da ta jiki na kare, don haka yana da matukar muhimmanci a yi tafiya a kai a kai. Bari mu yi la'akari da mafi mahimmancin matakai da ke faruwa a jikin kare yayin tafiya.
Daga mahangar lafiyar lafiyar dabbar, ana iya lura da haka:
- jikewa na jini tare da iskar oxygen tare da bayyanar sabon iska;
- haɓakawa da horar da tsarin muscular da dukan jiki yayin gudu da wasanni;
- motsa jiki na aikin gastrointestinal tract saboda tsokoki na tsokoki;
- ƙarfafa tsarin jin tsoro a cikin nau'i na aikin tsoka;
- inganta aikin haɗin gwiwa da kuma hana cututtukan su godiya ga aikin jiki;
- kaucewa adiposity da maƙarƙashiya saboda gudu da tsalle a cikin iska mai kyau;
- kumburin hanji da mafitsara.
Amfanin tafiya don narkewa yana farawa bayan abincin da ke cikin ciki ya isa hanji kuma abubuwa masu amfani sun fara shiga cikin jini sosai. Wannan yana faruwa sa'o'i 3 ko 4 bayan cin abinci, to (kafin cikakken narkewa) zaku iya tafiya don yawo tare da kare. Tabbatar farawa tare da jinkirin motsa jiki sannan kuma ci gaba zuwa wasanni masu aiki da horo.
Motsi (Motsi na Jamus daga Latin motio - motsi) tafiya ne a waje a cikin iska mai dadi don hutawa, magani, da dai sauransu. A matsayin aikin likita, an wajabta shi daidai a cikin sashi dangane da lokaci kuma bisa ga hanyoyi na musamman. Motsa jiki baya haɗa da nauyi mai yawa.
Tafiya kuma wani sashe ne na yanayin tunanin dabba mai ƙafa huɗu. A lokacin su, kare yana hulɗa da kewayen duniya, ya koyi fahimtar mutanen da ba a sani ba, sauran dabbobi, tsuntsaye, abubuwa da wari. Zamantakewa wani muhimmin al'amari ne na ci gaban dabba da lafiyarsa.
Yaushe ya fi kyau tafiya kare: kafin ko bayan abinci?
Yin la'akari da peculiarities na tsarin narkewar kare, yana yiwuwa a zo ga ƙarshe mai ban sha'awa cewa yana da kyau a shirya tafiya kafin fara ciyarwa / ciyar da dabba. Abubuwa da yawa suna magana akan wannan lokaci guda:
- A kan tafiye-tafiye, kare yana son "samun aiki" - gudu, tsalle, wasa, kuma ba za ku iya yin haka nan da nan bayan cin abinci ba. Babban matsaloli tare da ciki yana yiwuwa, har zuwa dizziness da zafi mai tsanani.
- Tare da aiki a kan cikakken ciki, nauyin da ke kan tsarin zuciya na dabbar dabba yana ƙaruwa, saboda a cikin cikakkiyar yanayi, manipulations na yau da kullum sun fi wuya kuma suna buƙatar karin makamashi don aiwatarwa.
- Tafiya, wanda yawanci yana kawo farin ciki da jin daɗi ga dabbar, zai zama da wahala ga kare idan an shirya shi bayan cin abinci. Kare zai fi gajiya fiye da yadda aka saba, zai ji nauyi, kuma ba jin dadin tafiya ba.
- Yin tafiya a kan komai a ciki zai ba da damar kare ya saki makamashi da aka tara kamar yadda zai yiwu, gudu da tsalle da yawa kuma, ba shakka, yin aiki da sha'awa. Bayan ya fahimci duk yuwuwar tafiyarsa, kare zai yi gaggawar zuwa gida da sauri, yana jin yunwa. Don haka duka mai shi da dabbar gida za su gamsu.
Saboda haka, ba lallai ba ne don ciyar da kare kafin tafiya. Bangaren na iya zama mutanen da ke fama da cututtuka irin su ciwon sukari ko hypoglycemia.
Lokacin tafiya da kwikwiyo?
Ya kamata a shirya tafiya tare da kare mai girma kafin ciyarwa, wanda yawanci sau biyu (safiya da maraice), da kuma lokacin rana, 4-6 hours bayan karin kumallo. Lokacin tafiya, dabbar ta tafi bayan gida - motsin hanji na yau da kullun yana faruwa sau biyu a rana.
Tare da karnuka matasa, al'amarin ya ɗan bambanta: dangane da shekarun jariri, adadin ciyarwa zai iya bambanta daga biyu zuwa shida. Mu yi ƙoƙari mu gano lokacin da za mu yi tafiya da ɗan kwikwiyo - kafin ko bayan cin abinci (cin abinci).
Ya kamata sabon mai shi ya san cewa kare tun suna yara ana koya musu shiga bandaki a cikin iska mai dadi yayin tafiya. A hankali, kwikwiyo ya kamata ya saba da motsin hanji guda biyu - da safe da maraice. Duk da haka, ba kamar babba ba, jariri ba zai iya fara hana sha'awar bayan gida ba, kuma ba za ku iya tilasta masa ya jimre shi na dogon lokaci ba - in ba haka ba, ciwon zai iya zama kumburi kuma cystitis na iya tasowa. Don haka, yana da kyau a lura da halayen kwikwiyo da tafiya da shi kafin abinci da bayan abinci, lokacin da yake buƙata.
A cikin ƴan kwikwiyo, waɗanda yanzu suka fara fita waje, sha'awar shiga bayan gida yana kunnawa da sauri bayan sun ci abinci. Ana sauƙaƙe wannan ta hanyar abinci akai-akai a cikin ƙananan rabo (sau 4-6 a rana). Tun da lokacin tsakanin ciyarwa na iya zama sa'o'i 4 ko ma ƙasa da haka, tafiya tare da kwikwiyo da yawa sa'o'i bayan cin abinci (kamar yadda tare da babban kare) ba zai yiwu ba.
Bari mu taƙaita: ana iya shirya tafiya kafin ko bayan lokacin ciyar da kwikwiyo. Bayan ya ci abinci zai iya shiga bandaki a wajen gidan, kada ya dade yana shan wahala kuma ba zai cutar da lafiyarsa ba. Babban abu shine bin wasu ƙa'idodi masu sauƙi: zaɓi wurin da ya fi shuru don tafiya kuma kada ku fara tsere da wasanni masu aiki akan cikakken ciki. Duk da haka, a kan komai a ciki, ban da zuwa bayan gida, jaririn zai iya jin dadin lokaci a cikin iska mai kyau, gudu, tsalle da kuma dacewa da duniya da ke kewaye. Sabili da haka, wajibi ne a hankali a saba da jaririn zuwa jadawalin manya: tafiya da safe da maraice tare da tafiya zuwa bayan gida.
Dokokin asali don karnuka masu tafiya
Don dabbar gida mai ƙafafu huɗu, tafiya da ayyukan waje suna da mahimmanci kawai. Bari mu yi la'akari da ainihin ƙa'idodin da ya kamata masu kare kare su bi.
Samar da tsarin mulki
Ɗaya daga cikin mahimman abubuwan da ke cikin lafiyar lafiyar dabbobi shine tsarin tsarin. Wannan ya shafi abinci, da tafiya, da zuwa toilet. Domin unguwar ta kasance cikin kyakkyawan yanayin jiki kuma a cikin yanayi mai kyau, mai shi yana buƙatar saba masa da al'amuran yau da kullun daga kwanakin farko.
Mafi sau da yawa, masu shayarwa suna zaɓar safiya da maraice don yawo da ciyarwa - bayan tashi da kuma kafin su tafi aiki ko karatu, da kuma bayan dawowa gida. Tsawon lokacin tafiya da adadin su yana ƙaruwa a ƙarshen mako, lokacin da mai shi zai iya ba da ƙarin lokaci a cikin sashinsa.
Ba kamar babba ba, jariri yana buƙatar ƙarin tafiya akai-akai dangane da saba da zuwa bayan gida a waje. Ya isa a ba su minti 15-20. Daga baya, an canza yaron zuwa yanayin girma kuma yana tafiya sau biyu a rana. Yayin wannan tafiya, dole ne ya zubar da hanjinsa da mafitsara.
Tsarin tafiya da ciyarwa
Samar da ayyukan yau da kullun lamari ne na wajibi a rayuwar aboki mai ƙafafu huɗu. Bisa ga shawarwarin likitocin dabbobi da ƙwararrun masu kiwon kiwo, ya kamata kullun kare ya kasance kamar haka:
- Da safe - rabin sa'a ko sa'a (idan zai yiwu) tafiya. A wannan lokacin, dabbar ta kawar da ragowar abincin dare (abinci mai narkewa) - ya tafi bayan gida "a babbar hanya".
- Ciyarwar safiya bayan tafiya (tare da daidaitaccen ciyarwa sau biyu a rana).
- Tafiya na mintuna 15-20 na rana don komai da mafitsara.
- Da maraice - mation (tafiya mai sauƙi), da kuma wasanni masu aiki da motsa jiki na jiki, horo. Tsawon zama a cikin iska mai dadi tare da abokin tafiya horo dabbobi
- Ciyar da maraice bayan dawowa daga titi.
Tsawon zaman kan titi
Kuna iya ɗaukar ɗan gajeren tafiya da safe - minti 30-60 ya isa, kuma da yamma ya kamata ku ba da ƙarin lokaci zuwa gare shi - daga sa'a ɗaya ko fiye (mafi tsayi, mafi kyau).
Ta ƙara ƙarin gajerun tafiye-tafiye guda uku zuwa cikin yadi (na mintuna 10-15) zuwa manyan guda biyu (safe da maraice), zaku ba dabbar da za ta shimfiɗa ɗan ɗanɗano cikin iska mai daɗi kuma ku zubar da mafitsara. Ba kamar motsin hanji biyu ba, dabbobin gida huɗu na yau da kullun na iya yin fitsari har sau biyar a rana.
Saturation na shirin tafiya
Ayyukan tafiya yana rinjayar halayen dabba - irinsa, shekaru da yanayin lafiyarsa.
Misali, daidaikun jinsin farauta da fada suna bukatar doguwar tafiya. Don kiyaye su da kyau da lafiya, suna buƙatar aƙalla sa'o'i huɗu na motsa jiki na waje da kuma wasan motsa jiki.
Ya kamata dabbobin matasa su ciyar da kusan adadin lokaci a waje. Bugu da ƙari, wasanni, gudu da tsalle, masu mallakar su kada su manta game da horo.
Cancantar sani: Horar da karamin kwikwiyo.
Amma ga mutane tsofaffi da nau'ikan kayan ado, zaku iya iyakance kanku zuwa motsa jiki na awa biyu. TARE DA ya zama da wahala ga dabbobi su tsufa don nuna aikin mota na dogon lokaci, don haka kada ku yi aiki da su.
Idan akwai haɗarin zafi ko sanyi, yana da kyau a koma gida nan da nan, da zarar dabbar ta sauke bukatunta. A cikin lokacin sanyi, ana bada shawarar saka tufafi na musamman akan dabbardon ya ji dadi.
Muna ba da shawarar cewa ku karanta kuma ku lura da duk abin da aka yanke akan tashar mu bisa ga ra'ayin ku. Kada ku yi maganin kai! A cikin labaranmu, muna tattara sabbin bayanan kimiyya da kuma ra'ayoyin masana masu iko a fannin kiwon lafiya. Amma ku tuna: likita ne kawai zai iya tantancewa kuma ya rubuta magani.
An yi niyya ta hanyar tashar don masu amfani fiye da shekaru 13. Wasu kayan ƙila ba za su dace da yara masu ƙasa da shekara 16 ba. Ba ma tattara bayanan sirri daga yara a ƙarƙashin 13 ba tare da izinin iyaye ba.Muna da ƙaramin buƙata. Muna ƙoƙari don ƙirƙirar abun ciki mai inganci wanda ke taimakawa kula da dabbobi, kuma muna ba da shi kyauta ga kowa da kowa saboda mun yi imani cewa kowa ya cancanci ingantaccen bayani mai amfani.
Tallace-tallacen kuɗaɗen talla yana ɗaukar ƙaramin yanki na farashin mu, kuma muna son ci gaba da samar da abun ciki ba tare da buƙatar ƙara talla ba. Idan kun sami amfanin kayanmu, don Allah tallafa mana. Yana ɗaukar minti ɗaya kawai, amma tallafin ku zai taimaka mana mu rage dogaro ga talla da ƙirƙirar labarai masu fa'ida. Na gode!