Babban shafi » ’Yan’uwanmu ƙanana ne » Wanene ya fi wayo: cats ko karnuka?
Wanene ya fi wayo: cats ko karnuka?

Wanene ya fi wayo: cats ko karnuka?

Wanene ya fi wayo - kuliyoyi ko karnuka? An dade ana ta cece-kuce kan wannan batu a tsakanin masu mallakar dabbobi na yau da kullum da kuma a matakin kimiyya mafi girma. Don gano wannan, an gudanar da bincike da yawa, gwaje-gwaje da gwaje-gwaje. Mutane da yawa sun gaskata cewa iyawar kare don tunawa da adadi mai yawa na umarni, nuna biyayya da yin ayyukan ɗan adam shine sakamakon babban matakin hankali. Ee, haka ne. Duk da haka, ba daidai ba ne don yin la'akari da ikon yin tunani a cikin kuliyoyi. Bayan haka, suna kuma da ƙarfi da fa'idodi da yawa akan karnuka.

Wace matsaya ce masana suka yi a ƙarshe: wanne ne ya fi haɓaka hazakar ɗaliban?

Menene bambanci tsakanin cat da kare?

Domin fahimtar wannan batu dalla-dalla, ya kamata a lura da yadda cat ya bambanta da kare ta fuskar tsarin kwakwalwa da aikinsa. Yadda yake bayyana a cikin dabi'un dabba da mu'amalarta da muhalli a cikin rayuwar yau da kullun.

Sakamakon binciken da aka gudanar, masana kimiyyar sun sami bayanai cewa akwai kusan sau 2 mafi yawan ƙwayoyin jijiya a cikin ƙwararrun karnuka fiye da daidaikun mutane daga dangin feline. Don zama madaidaici, miliyan 530 a kan 203. Duk da haka, ya yi wuri don kammala cewa wannan alamar yana ɗaya daga cikin manyan shaidu. Idan muka yi la'akari da cewa mafi yawan adadin neurons da ke da alhakin tsarin tunani, dabbar ta fi wayo, to, ya zama cewa basirar cat yana da ƙasa da aikin basirar raƙumi, kuma mafi wayo. dabba ne raccoon. Yawancin kwararru ba sa goyan bayan wannan ra'ayi a matsayin mahimmanci.

Daga baya, wani rukuni na masana kimiyya daga Jamus, jagorancin Ursula Dicke, ya dauki a matsayin tushen ci gaban ka'idar ba yawan jijiya Kwayoyin da girman da kwakwalwa, a wasu kalmomi, matakin encephalization (rabo na taro na taro). kwakwalwa zuwa girman jikin dabba), amma yawan ƙwayoyin neurons a kowace murabba'in mita 1. mm Bisa ga wannan alamar, kuliyoyi sun zarce yawancin dabbobi masu shayarwa, musamman karnuka.

Wani bambanci. A cewar masana, babban aikin tunanin feline yana nufin ikon nemo hanyoyin magance matsalolin da suka shafi rayuwa da kuma ikon daidaita yanayin da kyau. Ga karnuka, aikin hankali yana bayyana kansa galibi wajen samun sabbin bayanai da ilimi, adana su cikin ƙwaƙwalwar ajiya da amfani da su nan gaba a ƙarƙashin yanayi daban-daban.

Wanene ya fi wayo, cat ko kare?

Masana kimiyya sun gano wanda ya fi wayo - kuliyoyi ko karnuka, amma amsar su ba ta da tabbas. Za a iya fassara ra'ayin mafi rinjaye ta yadda halayen hankali na dabbobin biyu su kasance a matsayi mai girma. Bisa ga wasu sharuddan da aka yi la'akari, karnuka ne a kan gubar, kuma kuliyoyi suna kan gaba bisa ga wasu.

Ta waɗanne sigogi ne karnuka ke gaban kuliyoyi?

  • Karnuka sun fi zamantakewa. Don ta'aziyya na tunani, kawai suna buƙatar haɗin gwiwar mutum ko dangi. Tare da taimakon mu'amala ta zahiri da sadarwa tare da masu su, waɗannan dabbobin suna samun ilimi da ƙwarewa da yawa, wato, koyaushe suna koyo.
  • Karnuka suna da ikon karanta yawancin motsin ɗan adam da yanayin motsin rai a fuskokinsu. Har ila yau, suna tunawa kuma suna gane babban adadin bayanan magana fiye da wakilan dangin feline.
  • Godiya ga hankali na zamantakewa, kare yana iya yin hulɗa da kyau a cikin fakitin, inda kowane mutum yana da rawar da ya dace da kuma nauyi.
  • Hankalin motsin rai a cikin karnuka ya fi haɓaka fiye da kuliyoyi. Don haka, ɓangarorin ɓangarorin huɗu suna iya jin rikitattun motsin rai (kishi, tsoro, ɓacin rai) kuma suna nuna duk nau'ikan ji fiye da abokan hamayyarsu.
  • Ana haɓaka ikon koyo a cikin nau'ikan dabbobin biyu. Duk da haka, kare zai iya samun kwarewa mai mahimmanci ta hanyar gwaji da kuskure, da kuma lura da dangi a cikin fakitin. Cat ba shi da sauƙi ga wannan.
  • Bayan gwaje-gwaje masu yawa, masana kimiyya sun yanke shawarar cewa dogon lokaci da ƙwaƙwalwar ƙwaƙwalwa sun fi haɓaka a cikin karnuka.

Me yasa cats suka fi karnuka wayo?

Me yasa cats suka fi karnuka wayo? Menene ƙarfinsu da ƙarin haɓaka iyawa?

  • Cats sun fi zama masu zaman kansu kuma masu dogaro da kansu. Su manyan mutane ne, yana da wuya a yi hulɗa da mutum. Ba sa buƙatar fakitin don "tsira", suna iya jure duk ayyuka da kansu.
  • Masana kimiyya, nazarin wannan nau'in dabba, sun ƙaddara cewa aikin sensorimotor na kwakwalwa, wanda ke da alhakin aikin tsoka, ya fi girma a cikin kuliyoyi fiye da karnuka. Abin da ya sa suke da sauƙi kuma daidaitattun motsi waɗanda ke da haɗin kai da aminci.
  • Cats kuma sun mamaye karnuka a cikin haɓakar hankali. An bayyana shi cikin ikon yin tunani a hankali da tsari, warware matsaloli da tsinkayar yanayi. Wakilan dangin feline suna iya yin tunani da sauri sosai lokacin da suke buƙata don ta'aziyya da amincin rayuwa.
  • Sun fi hankali da lura. A cikin yanayin da sha'awar ta mamaye a cikin yanayin da ba a sani ba, kuliyoyi suna bincika sararin samaniya, suna yin tunani sosai.

Alal misali, lokacin nazarin wani abu da ba a sani ba, dabbar tana shakar shi a hankali, yana mai da hankali. Daga nan sai ta tabu a hankali tare da tafin hannu tare da fitar da farawar sai kawai ta matso. Karnuka suna yin aiki da sauri da ruɗani a cikin yanayi iri ɗaya. Suna iya ba kawai taɓa wani abu da ba a sani ba, har ma da ɗaukar shi a cikin bakinsu, wanda zai iya zama haɗari ga lafiyarsu da rayuwarsu.

  • Kyakkyawan ikon tunani mai ma'ana kuma yana bayyana dalilin da yasa kuliyoyi suka fi ƙwararrun mafarauta fiye da karnuka.
  • Godiya ga ƙarin haɓakar tunani mai ƙirƙira, cat ɗin yana iya magance matsalarsa ta hanyar nemo hanyoyin da yawa daban-daban, daban-daban daga samfuri ko algorithm na yau da kullun. A gefe guda kuma, kare yana yin aiki sau da yawa ba bisa ɗabi'a mai zaman kansa ba, amma akan haddace bayanai da na'ura da aka sake bugawa, waɗanda aka ɗauka daga ƙwaƙwalwar ajiya, waɗanda aka adana a cikin tsarin tarbiyyar sa da horarwa. Lokacin da kare ya kasa magance aikin da aka saita a gabansa, ya juya ga mutum don taimako. A ganinsa, mai shi ya zama wajibi ne kawai ya taimaki abokinsa.
  • Daga cikin wasu abubuwa, ƙungiyar masana kimiyya daga Switzerland sun yanke shawarar cewa kuliyoyi sun fi dacewa da canjin yanayi kuma suna haɓaka cikin sauri. Duk sauran abubuwa daidai suke, a yayin da rikici ya faru, yawan cat zai kasance mafi girma fiye da adadin mutane a cikin rukunin kare.
  • Wakilan dangin feline suna da mafi kyawun haɓaka ƙwaƙwalwar ajiyar ɗan gajeren lokaci, yana da kusan sau 2-3 mafi inganci fiye da na kare. Suna iya sauƙin tunawa da sake haifar da sauƙi jerin ayyuka waɗanda karnuka zasu iya koya na tsawon lokaci.

Menene IQ na kare?

Nawa IQ da kare yake da shi, ba zai yiwu a tantance tare da cikakkiyar daidaito ba, saboda babu irin waɗannan gwaje-gwaje don karnuka masu ƙafa huɗu.

Duk da haka, ana iya lura cewa basirar karnuka daidai yake da matakin IQ na yaro mai shekaru biyu.

IQ na kiwo ko karnukan sabis yana da girma fiye da na sauran wakilai. Don ƙididdigar gabaɗaya, masana kimiyya sun kalli haɗakar abubuwa kamar zamantakewa, magana, sararin samaniya da sauran nau'ikan tunanin dabba.

Abin sha'awa don sanin: Mafi kyawun nau'ikan karnuka - TOP 10.

Menene IQ na cat?

Yadda kuliyoyi masu wayo suke, masu su na iya faɗi da kwarin gwiwa, suna dogaro da ƙwarewar mu'amala da dabbobinsu.

Kuna iya gano adadin IQ na cat, bisa ga bayanan da aka samu kawai yayin gwaje-gwaje daban-daban. Masana sun kammala cewa ya dace da matakin ci gaban yaro wanda ya kai shekaru uku. Ee, yana da mahimmanci fiye da karnuka. Amma ya kamata a fahimci cewa wannan kima yana da dangi kuma an haɗa shi tare da taimakon abubuwa daban-daban waɗanda ke da mutum ga kowane dabba.

Kammalawa

Ba shi yiwuwa a ce da tabbacin ɗari bisa dari wanda ya fi wayo - kuliyoyi ko karnuka. Suna tafiya tare da juna dangane da iyawar hankali kuma suna mamaye wurare kusa da TOPs, suna shiga saman goma. Duk da haka, iyawar dabbobi suna bayyana ta hanyoyi daban-daban saboda gaskiyar cewa hanyar tunanin mutum ya bambanta da wani. Ana iya lura da hakan ta hanyar hulɗar dabbobi tare da masu su. Ya bambanta: karnuka sun fi dacewa da tuntuɓar juna kuma suna saurin sadarwa. Ana yawan ajiye cats su kaɗai.

Labarin yayi nazarin mahimman abubuwan da ke jagorantar kowane ɗayan dabbobi, idan muka yi la'akari da basirarsu.

©LovePets UA

Muna ba da shawarar cewa ku karanta kuma ku lura da duk abin da aka yanke akan tashar mu bisa ga ra'ayin ku. Kada ku yi maganin kai! A cikin labaranmu, muna tattara sabbin bayanan kimiyya da kuma ra'ayoyin masana masu iko a fannin kiwon lafiya. Amma ku tuna: likita ne kawai zai iya tantancewa kuma ya rubuta magani.

An yi niyya ta hanyar tashar don masu amfani fiye da shekaru 13. Wasu kayan ƙila ba za su dace da yara masu ƙasa da shekara 16 ba. Ba ma tattara bayanan sirri daga yara a ƙarƙashin 13 ba tare da izinin iyaye ba.


Muna da ƙaramin buƙata. Muna ƙoƙari don ƙirƙirar abun ciki mai inganci wanda ke taimakawa kula da dabbobi, kuma muna ba da shi kyauta ga kowa da kowa saboda mun yi imani cewa kowa ya cancanci ingantaccen bayani mai amfani.

Tallace-tallacen kuɗaɗen talla yana ɗaukar ƙaramin yanki na farashin mu, kuma muna son ci gaba da samar da abun ciki ba tare da buƙatar ƙara talla ba. Idan kun sami amfanin kayanmu, don Allah tallafa mana. Yana ɗaukar minti ɗaya kawai, amma tallafin ku zai taimaka mana mu rage dogaro ga talla da ƙirƙirar labarai masu fa'ida. Na gode!

Karanta mu a Telegram
Biyan kuɗi ta imel
Zama mawallafi
Goyan bayan tashar UA

Yi rajista
Sanarwa game da
0 sharhi
Tsoho
sababbi Shahararren
Sharhin Intertext
Duba duk sharhi