Babban shafi » Kulawa da kula da karnuka » Me yasa kare yake kururuwa?
Me yasa kare yake kururuwa?

Me yasa kare yake kururuwa?

Yana da ban sha'awa sanin dalilin da yasa karnuka ke kuka da kuma dalilin da yasa dabbobin gida wani lokaci sukan kunna "kerkeci na ciki". An san cewa kukan kare, tare da yin ihu, "sufi" ne. hanyar sadarwa ga dabbobi. Hakanan, mutane sukan ji haushi ko damuwa lokacin da suka ji kukan karnuka.

Tare da kukansa, kare yana bayyana buƙatar kulawa, amsa wasu sauti ko gargadi mai shi game da wani abu mai mahimmanci. Kururuwa, kamar hayaniya ko haushi, na iya kamawa daga maraba "Na yi farin cikin ganin ku" zuwa nace "Ina yi muku gargaɗin haɗari." Kare na iya yin kuka da rana, ko da dare. Mu yi nazarin yadda ake koya wa kare kuka, da kuma ko ya wajaba a yi shi, musamman da yake dalilan kukan ba za su fito fili ba. Wani lokaci dogon ƙarar ƙara alama ce ta ainihin matsala tare da dabbar.

Me yasa kare ya yi kuka?

Bari mu yi la'akari da dalilai guda 7 da ke sa karnuka su yi kuka.

1. Kare yana kuka idan aka barshi shi kadai

Idan aka tilasta wa kare ya rabu da mai shi na dogon lokaci, yakan yi kururuwa don nuna girman wahalarsa. Kare yana kuka da safe lokacin da mutane za su je aiki ko karatu kawai. Daga lokacin da mutum ya fita har ya dawo gida, dabbar na iya jin damuwa da buri. Masana halayyar dabbobi sun ce a irin wannan yanayi, wasu dabbobin suna fuskantar matsananciyar damuwa, kwatankwacin tashin hankali - shi ya sa kare ke kuka idan mai shi ya fita. Wato, idan kare yana kururuwa kamar kerkeci kuma yana damuwa da zama shi kaɗai, yana cikin halin damuwa a koyaushe alhali shi kaɗai.

Bugu da ƙari, alamun halayen da ke nuna cewa rabuwa ba ta da sauƙi ga dabba na iya haɗawa da zubar da ruwa, rawar jiki a cikin jiki kafin mai shi ya tafi, lalata da lalata abubuwa, yin fitsari ko yin bayan gida a wuri mara izini. Maganin wannan batu zai kasance farkon horar da dabbar don jin daɗin kadaici kuma ya sami damar yin amfani da lokaci yadda ya kamata, yana jiran dawowar mutum.

Kukan da ke haifar da rabuwa ko haushi na ɗaya daga cikin dalilan da ke sa masu rashin mutunci ke kawar da karnukansu, a cewar wani bincike. Mutum ba ya shirye ya yi la'akari da ji na dabba, yana kimantawa kawai rashin jin daɗi na gida da rashin gamsuwa na makwabta, kamar "karen ku ya yi kuka kuma ya yi kuka duk rana." Kukan kare, wanda ke da alaƙa da jin kaɗaici, shine ginshiƙi don daidaiton aiki da haɓaka sabbin dabi'u a cikin dabbobi. Wannan ba aiki ba ne mai sauƙi ko sauri, amma sakamakonsa zai zama rayuwa mai wadata da kwanciyar hankali ga kowa a cikin iyali!

Wani nau'i mai ban sha'awa na kukan kare idan babu mai shi shine misali lokacin da aka bar kare shi kadai a cikin daji, yayin da sauran 'yan uwa ("fakiti") suka tafi neman abinci. Wato, a wannan yanayin, kukan kare wani nau'i ne na sadarwa, kuma dalilin da ya sa mambobi ke taimakawa wajen samun juna. Watakila shi ya sa kare ya fara kururuwa da tsawa idan ya ji mai shi (dangi) ya nufo gidan ko hawan matakala.

2. Karnuka suna kururuwa don gargadin mai su akan hatsari

Kare yana kuka ba kawai lokacin da ya gundura ko ya keɓe ba. Yana da matukar al'ada kare ya yi kuka don ya sanar da kai cewa wani abu na faruwa. Misali, kukan kare na iya nuna cewa akwai baki a kusa, cewa wani a waje yana gabatowa, watakila masu kutse. Wannan siginar kuka tana sanar da "baƙi" cewa an mamaye yankin. Hawaye hanya ce mai kyau ta tsaro wacce ke korar masu iya farauta.

3. Kare yana kururuwa don jan hankali ko nuna damuwa

Karnuka da yawa suna kururuwa don bayyana bukatarsu ta kula. Kuma wannan dabarar dabba tana aiki a mafi yawan lokuta. Dole ne mutum ya koyi kada ya yi maraba da saƙon sauti. A nan, karnuka suna da ɗan kama da yara, waɗanda za su yi wani abu don tabbatar da hankali ga kansu. Kula da kare kawai lokacin da ya kwantar da hankali, ba da lada ga yanayin shiru tare da hankali.

Hawaye na iya zama mai daɗi da inganci. A cikin daji, karnuka suna kururuwa suna bin ganima. Karnukan farauta na cikin gida ma an horas da su musamman ta wannan fanni don yin koyi da kakanninsu. Idan kare ba mafarauci ba ne, amma kawai ya sami wani abu mai ban sha'awa a bayan gida, zai yi alfahari da bincikensa kuma zai yi ƙoƙarin sadarwa tare da kuka.

4. Kare yana kukan idan wani abu ya yi zafi

Hawaye na iya zama alamar zafi na jiki ko rashin jin daɗi. Hawaye yana nuna cewa kare ya ji rauni ko yana jin zafi. Anan zaka iya zana daidai da gaskiyar cewa karnuka, kamar mutane, suna kuka lokacin da suke jin zafi. Idan tsawaita ihu ya zama kamar kururuwa, karanta labarinmu, me yasa kare ya yi kuka. Idan kare natsuwa ya yi kuka, a fili wani abu yana damun ta. Likitan dabbobi zai iya tantance abin da ke damun dabbar yayin gwajin.

5. Kare yana kururuwa da sauti mai ƙarfi

Karnuka sukan yi kuka lokacin da wasu sauti suka motsa su. Misali, kare yana kururuwa a siren motar asibiti. Karnuka da yawa suna kukan kiɗan. Daga waje, yana iya zama kamar dabbar tana rera waƙa tare da bugun waƙar. Idan kukan kare ya samo asali ne ta hanyar motsa jiki, da alama zai iya tsayawa lokacin da sautin na waje ya ragu. Wato idan ka kashe kiɗan, kare zai daina "waƙa".

Lokacin da kare ya yi kuka bayan ya ji ƙara, tsawaita sautunan ban mamaki, kamar ya ce yana ji kuma yana amsa abin da ya ji. Wannan yayi daidai da "kiran kakanni." Karnuka suna kururuwa da ƙarar sauti kamar siren saboda kerkeci suna amfani da kururuwa don sadarwa da juna.

Idan aka yi la’akari da karen kerkeci a baya, wata ka’ida ita ce idan kare ya yi kururuwa, yana yin zurfin tunani ne don ya ji danginsa. Wolves sun yi kururuwa don gargaɗin sauran namun daji da su guji yankinsu. Sautin doguwar karen yana aiki a matsayin wani abu mai kama da kiran wayar tarho, wanda da shi suke gargadin sauran dabbobin kasancewarsu, inda suke ko bukatunsu. A wannan yanayin, ana iya ganin kuka a matsayin hanya don dabbar ku don sadarwa tare da wasu karnuka.

6. Kare yana kuka da daddare

Dalilai masu yuwuwar dalilin da yasa kare ke kuka da daddare sun hada da damuwa da damuwa, ƙwarin gwiwar zuwa bayan gida, yunwa, rashin jin daɗi, jin kukan karnuka, ko ƙarar amo a waje (ƙaho, siren, kiɗa, da sauransu).

  • Wasu karnuka sun saba kwanciya da mai shi kuma idan ba zato ba tsammani an hana dabbar yin hakan, yana da ikon bayyana bacin ransa da damuwa ta hanyar kuka da dare.
  • Karen da bai sami isasshen motsa jiki da rana ko kwanaki da yawa ba zai iya yin kuka da daddare.
  • Sau da yawa, kare ya "yi kuka a wata", yana ba da rahoton yawan kuzarin da aka tara.
  • Dalilan jiki na kuka da daddare na iya zama matsalolin gida - wurin barci mara dadi, dabbar tana da zafi sosai ko sanyi, yana da hayaniya ko haske mai haske yana tsoma baki tare da barci.
  • Yunwa, tsayin tazara tsakanin ciyarwa ko canjin abinci na iya sa kare kururuwa ko kuka kusa da dare.
  • A cikin tsofaffin karnuka, haɗin gwiwa na iya ciwo da dare, wanda, bi da bi, yana tare da shiru, tsawaita ihu.

7. Kare na iya yin kuka a cikin barcinsa

Wani lokaci ma'abota su kalli yadda kare ke kuka a cikin barcinsa. Dangane da wannan, tambayar ta taso game da menene wannan zai iya nufi ga lafiyar dabbar ta jiki da ta hankali. A lokaci guda kuma, ya kamata mutum yayi la'akari da yanayin yadda kare yake barci da kuma yadda yake barci. Duba labarin mu, awa nawa karnuka suke barci a rana?.

An san wasu mutane suna magana a cikin barcinsu, kamar yadda karnuka suke kuka ko haushi. Ko da yake ba a bayyana dalilin da yasa karnuka ke kuka a cikin barci ba, akwai dalilai da yawa masu yiwuwa:

  • Wata ka'ida ita ce kururuwa na nuna abin da ke cikin mafarkin kare. Mai yiyuwa ne a cikin mafarki kare yana nuna ilhami ta hanyar aika sako ga sauran dabbobi.
  • Wataƙila dabbar ba ta da daɗi. Ƙirƙirar yanayi mai daɗi da natsuwa don barci zai samar da yanayi don hutun lafiya na dabba.
  • Idan ya tabbata cewa kare yana kuka kuma yana fama da barci, kuma alamun ba su daina ba, wannan yana iya zama alamar matsalolin lafiya. Ya kamata likitan dabbobi ya fayyace yanayin asalin matsalar.

Wadanne irin karnuka ne suka fi kuka?

Ba tare da la'akari da iri, shekaru da yanayin ba, karnuka da yawa suna kuka. Wasu karnuka suna kuka kadan, wasu suna kuka da karfi, wasu ma sun fi surutu ko tsayi, amma karnuka da yawa suna yin tsawaita sauti lokaci zuwa lokaci. Masana ilimin kimiyya sun bambanta wasu nau'o'in da ke yawan kuka fiye da wasu:

  • farar fata;
  • beagle;
  • dachshund;
  • jinin jini;
  • Siberian husky;
  • Alaskan Malamute;
  • Karen Eskimo na Amurka;
  • Jafananci Spitz;
  • Elkhound na Norwegian;
  • Karelian bear kare;
  • tibet spaniel

Me za a yi idan kare yana kuka akai-akai?

Wani muhimmin sashe na kiwon ɗan kwikwiyo a hankali da lafiyar jiki shine koya masa yadda zai ji daɗi a duniyar da ke kewaye da shi. Babban shawarwarin yadda za a koyar da kare ya yi kuka a gida shine daidaito da tsayin daka.

Masu mallaka suna buƙatar tuna cewa karnuka dabbobi ne na zamantakewa, suna buƙatar yin hulɗa akai-akai ko ma tare da mutanensu, suna buƙatar sadarwa. Abokan mutum huɗu masu ƙauna da tausayawa suna matuƙar ma'amala da danginsu.

Kukan kare da ke da alaƙa da rabuwa yana tsayawa bayan mutumin ya dawo. Wajibi koya wa dabbar ta zauna ita kaɗai. Tsarin yin amfani da shi yana jinkirin, horo bisa ga jadawalin yana ɗaukar makonni 6 zuwa 8. Kuna buƙatar farawa tare da gajeren lokaci na barin dabba kadai, a hankali ƙara tsawon lokaci na lokaci. Bayan ya dawo, ya kamata mutum ya guji saduwa da dabba. Haka ne, kare ya saba da gaskiyar cewa rabuwa na lokaci-lokaci daga mai shi na al'ada ne.

A sakamakon haka, kare zai yi farin ciki kuma ya saba da jin daɗin kadaici, kuma maƙwabta ba za su saurari kukan gajiyar da ke bayan bango ba.

A matsayin kayan aiki na "mai kwantar da hankali" don lokacin rabuwa mai ban tsoro, tafiye-tafiye na farko masu wadata sun dace, bayan haka kare yana jin dadin jiki da halin kirki da kuma buƙatar hutawa. Abubuwan da aka fi so na kare, kamar tushen naman sa, kukis na musamman ko naman sa tafiya, wanda kawai dabbobi da yawa ke ƙawata shi.

Kayan wasan wasan kare iri-iri, waɗanda yawancinsu ana iya yin su cikin sauƙi da sauri da hannuwanku, za su taimaka jin daɗin kare mai hankali yayin da mai shi ba ya nan.

Halin da aka saba shine idan kare ya yi kuka, yana jawo hankali ga kansa, ga kwanon ruwa da ba a cika ba, ko kuma ga wani haɗari. Don haka, aboki mai ƙafa huɗu yana ƙoƙarin tuntuɓar mutum. Wannan hanyar sadarwa a matakin farko na iya ze quite cute da kuma m, duk da haka, yana da daraja iko da Pet ta al'ada na bayyana motsin zuciyarmu tare da taimakon tsawaita sautuna da kuma kokarin tura da niyyar yin kuka ga wasu ayyuka.

A wasu lokuta, kawai kuna iya fara yin watsi da kuka ba tare da taɓawa ko magana da dabbar ku ba, ta haka za ku nuna cewa wannan hanyar sadarwa ba ta aiki.

Kuna iya zuwa wata hanya kuma ku ba wa kare kyauta don halin shiru tare da abin wasa da aka fi so ko magani. Wato, yana da mahimmanci a kula da kare ba kawai lokacin da kare yayi wani abu ba daidai ba. Ƙarfafa dabbobin gida lokacin da ba ya yin surutu yana da tasiri mai kyau. Kare zai fahimci cewa shirunsa ita ce hanyar da ta dace don samun hankali: kururuwa da aka saba "aiki", yanzu shiru "aiki". Masana sun ba da shawarar hanyar horar da kuka a kan umurnin "Voice!" kuma shiru akan odar "Shuru!".

Idan mai shi bai iya sarrafa kukan kare ba, yana da kyau a haɗa ƙwararru a cikin wannan matsala. Wani lokaci bai isa ba don kawai horar da kare zuwa hali "daban-daban". Ingantacciyar dabara don yaye dabbar gida daga kuka ita ce yin amfani da rashin jin daɗi da rashin jin daɗi. Ma'anar dabarar ita ce gano abin ƙarfafawa da fahimtar dalilai, ta yaya da kuma dalilin da yasa dabba ke bi da wani abu ko wani abu.

Bayan kayyade mayar da martani ga abin da halin da ake ciki da kare kuka, shi wajibi ne don canja dalili, wato, yi aiki fitar da hali da kuma canza motsin zuciyarmu da hidima a matsayin babban matsalolin da fitowan na al'ada na kuka. Hanyoyi daban-daban da ake amfani da su, musamman, don magance tsoro, phobias da tashin hankali, suna buƙatar sanya kare ya canza tunaninsa da halinsa game da wani abin da ya sa kare ya yi kuka.

Ƙarin kayan:

©LovePets UA

Muna ba da shawarar cewa ku karanta kuma ku lura da duk abin da aka yanke akan tashar mu bisa ga ra'ayin ku. Kada ku yi maganin kai! A cikin labaranmu, muna tattara sabbin bayanan kimiyya da kuma ra'ayoyin masana masu iko a fannin kiwon lafiya. Amma ku tuna: likita ne kawai zai iya tantancewa kuma ya rubuta magani.

An yi niyya ta hanyar tashar don masu amfani fiye da shekaru 13. Wasu kayan ƙila ba za su dace da yara masu ƙasa da shekara 16 ba. Ba ma tattara bayanan sirri daga yara a ƙarƙashin 13 ba tare da izinin iyaye ba.


Muna da ƙaramin buƙata. Muna ƙoƙari don ƙirƙirar abun ciki mai inganci wanda ke taimakawa kula da dabbobi, kuma muna ba da shi kyauta ga kowa da kowa saboda mun yi imani cewa kowa ya cancanci ingantaccen bayani mai amfani.

Tallace-tallacen kuɗaɗen talla yana ɗaukar ƙaramin yanki na farashin mu, kuma muna son ci gaba da samar da abun ciki ba tare da buƙatar ƙara talla ba. Idan kun sami amfanin kayanmu, don Allah tallafa mana. Yana ɗaukar minti ɗaya kawai, amma tallafin ku zai taimaka mana mu rage dogaro ga talla da ƙirƙirar labarai masu fa'ida. Na gode!

Karanta mu a Telegram
Biyan kuɗi ta imel
Zama mawallafi
Goyan bayan tashar UA

Yi rajista
Sanarwa game da
0 sharhi
Tsoho
sababbi Shahararren
Sharhin Intertext
Duba duk sharhi