Abun cikin labarin
Kare yana yi wa mai shi hukumci a lokacin horo matsala ce ta gama gari da yawancin masu dabbobi ke fuskanta. Abin baƙin ciki shine, martanin dabbar dabba ga yunƙurin dakatar da halayen da ba a so yakan zo a matsayin abin mamaki mara daɗi ga yawancin masu shi.
A irin waɗannan lokuta, yana da mahimmanci a fahimci dalilan irin wannan hali na kare da kuma samun hanyar da ta dace don kauce wa rikice-rikice. Bayan haka, zalunci ga mai shi alama ce ta manyan matsaloli a fahimtar juna da amincewa tsakanin mutum da dabba.
A cikin wannan labarin, za mu bincika dalla-dalla dalilin da ya sa kare ya kama mai shi a lokacin horo? Waɗanne kurakurai za ku iya yi, tsokanar irin wannan hali, da kuma yadda za ku kawar da wannan matsala ta iyaye ta hanyar gina zumunci da aminci tare da dabbar ku.
Me yasa kare ya kama mai shi yayin horo?
Dalilan cin zarafi na kare a lokacin azaba, abubuwan da ke bayyane su ne kurakuran ku, ya ku ma'abuta ilimi! Bari mu yi la'akari da dalilin da ya sa kare ya yi ihu kuma ya kama ku:
- Tsoro da amsawar kariya ga zafi ko rashin jin daɗi daga azabtarwa.
- Rashin fahimtar dalilan ukuba, takaici saboda zalunci ko jinkirta hukunci. A matsayinka na mai mulki, wannan yana haifar da zalunci. Wajibi ne a azabtar da kare nan da nan bayan laifin da ya dace. In ba haka ba, kare ba zai haɗa laifinsa da hukuncinsa ba.
- Ƙoƙari na tabbatar da rinjaye akan mai shi, wanda ake ɗauka a matsayin jagoran fakiti mai rauni.
- Maida martani ga mugayen ayyukan mai shi yayin horo. Idan za ku doke ko azabtar da kare mai tsanani - kada ka yi mamaki idan ka sami haƙori a madadin. Kare yana kare kansa gwargwadon iyawa!
- Zanga-zangar da ƙoƙarin dakatar da azaba mai radadi.
- Kare yana cin zali ga mai shi kuma ta haka ne yake ƙoƙarin kare kansa daga muguwar muguwar muguwar dabi'a. Ba za a yarda da tsananin tsanani yayin azabtarwa ba. Dole ne kare ya san cewa yana da ubangida, don jin kulawa da ƙauna, ba kawai ihu da azabtarwa ba.
- Martani ga ƙwarin gwiwa da ba kasafai ba da wuce gona da iri.
Me ya sa kwikwiyo ke yin hushi yayin azabtarwa?
Amma dalilin da yasa kwikwiyo zai iya kamawa yayin azabtarwa tambaya ce mai ban sha'awa! Bari mu gane shi.
'Yan kwikwiyo suna da bincike sosai kuma suna aiki, suna sha'awar wari, taɓawa, wasa da komai. Haka kuma, har yanzu ba su san “ka’idojin ladabi ba”.
Wataƙila kuna azabtar da ɗan kwikwiyo don bayyana cewa ba za a iya yin wani abu ba. Amma yaron bai fahimci abin da aka hukunta shi ba! Don haka tsoro da kururuwa suka amsa.
Me za ayi dashi? A azabtar da ɗan ƙaramin ƙarfi kuma ƙarfafa hali mai kyau. Haƙuri da a hankali bayyana wa kwikwiyo abin da kuke tsammani daga gare shi. Kuma, ba shakka, babu azabar jiki! Bayan haka, kwikwiyo har yanzu ƙanƙanta ne kuma yana koyo kawai. Bari mu taimake shi ya zama mai kyau, ba kare m. Na tabbata cewa tare da madaidaiciyar hanya za ku yi nasara!
Me za a yi idan kare ya kama lokacin azabtarwa?
A matsayin ƙwararren mai kiwon kare, zan ba da wasu shawarwari waɗanda zasu taimaka hana kare zalunci a lokacin azabtarwa:
- Da farko, bar kowane irin horo na jiki. Za su haifar da tsoro da tashin hankali a cikin dabbar ku.
- Yi amfani da ingantattun hanyoyin horo-ƙarfafa halayen da ake so maimakon azabtar da halayen da ba a so. Yaba kare don biyayya.
- Hukunci nan da nan bayan wani laifi tare da gajeriyar sigina mai haske - "ba za ku iya ba!". Kar a hukunta makara.
- Kasance daidai cikin buƙatu da hani. Dole ne kare ya fahimci iyakar abin da aka yarda a fili.
- Kar a tanƙwara sanda! Ma'auni na tsananin da ƙauna ga dabba ya fi kyau.
- Fahimtar abubuwan da ke haifar da halayen da ba a so don kawar da su.
- Gina amincin kare ku tare da kulawa da ingantaccen ƙarfafawa.
- Ta hanyar yin haƙuri da saba da dabbar ku ga dokoki, za ku iya cimma biyayya ba tare da rikici ba kuma ku ƙarfafa abokantaka!
Mu takaita
Don haka, mun gano dalilin da yasa kare ya kama mai shi a lokacin horo? Karen ku yana nuna tashin hankali daga tsoro, zafi, rashin fahimta, rashin amincewa da ayyukanku. Amma yana da sauƙi a zargi abin halitta da ke dogara gare ku da ku yarda da kuskurenku, ko?
Tabbas, yana da sauƙi a ci gaba da buga wasa, buga jarida da sakawa a kusurwa, sannan ka yi mamakin dalilin da yasa kare mai aminci ya nuna haƙoransa don amsawa? Komai ya fi sauƙi fiye da sake fasalin tsarin tarbiyya!
Don haka lokaci na gaba da dabbar ku ta kama, tambayi kanku: Wane ne da gaske yake buƙatar canza hali a nan? Kuma wa ke renon wa a cikin dangantakar ku?
Lokaci ya yi da za ku fahimci cewa kare ku ba abin wasa ba ne, don haka ya kamata ku bi shi da girmamawa, hakuri da ƙauna. Sa'an nan kuma zalunci zai ɓace da kansa.
Muna ba da shawarar cewa ku karanta kuma ku lura da duk abin da aka yanke akan tashar mu bisa ga ra'ayin ku. Kada ku yi maganin kai! A cikin labaranmu, muna tattara sabbin bayanan kimiyya da kuma ra'ayoyin masana masu iko a fannin kiwon lafiya. Amma ku tuna: likita ne kawai zai iya tantancewa kuma ya rubuta magani.
An yi niyya ta hanyar tashar don masu amfani fiye da shekaru 13. Wasu kayan ƙila ba za su dace da yara masu ƙasa da shekara 16 ba. Ba ma tattara bayanan sirri daga yara a ƙarƙashin 13 ba tare da izinin iyaye ba.Muna da ƙaramin buƙata. Muna ƙoƙari don ƙirƙirar abun ciki mai inganci wanda ke taimakawa kula da dabbobi, kuma muna ba da shi kyauta ga kowa da kowa saboda mun yi imani cewa kowa ya cancanci ingantaccen bayani mai amfani.
Tallace-tallacen kuɗaɗen talla yana ɗaukar ƙaramin yanki na farashin mu, kuma muna son ci gaba da samar da abun ciki ba tare da buƙatar ƙara talla ba. Idan kun sami amfanin kayanmu, don Allah tallafa mana. Yana ɗaukar minti ɗaya kawai, amma tallafin ku zai taimaka mana mu rage dogaro ga talla da ƙirƙirar labarai masu fa'ida. Na gode!