Abun cikin labarin
Kuna zargin cewa karenku ya sami ƙofar zuwa "sarauta mai barci" kuma yanzu yana ciyar da yawancin yini a can? A zahiri, an bayyana komai cikin sauƙi - abokai masu ƙafafu huɗu suna buƙatar ƙarin lokaci don hutawa fiye da yadda muke yi. Ko da yake sha'awar yin barci mai dadi a cikin kusurwa na iya samun wasu dalilai masu mahimmanci, farawa da matsalolin tunani da ƙarewa tare da rashin fahimta. Yana da ban sha'awa don sanin dalilin da yasa kare ya yi barci da yawa, abin da ke shafar tsawon lokacin barcinsa kuma me yasa ba duk nau'in jinsin suna buƙatar dogon "sake yi" ba? Sannan karantawa!
Nawa ya kamata kare ya yi barci?
Dangane da barci, wakilan dangin canine sun fi kusa da mutane fiye da, misali, kuliyoyi. Idan taguwar gashin baki sune "mayaƙan inuwa" waɗanda ke fara ayyukansu tare da zuwan faɗuwar rana da lokacin wayewar gari, to karnuka sun fi son yin barci a lokacin hasken rana. Ana kuma shirya hutu da rana don dabbobi, kodayake ba a daɗe ba, kamar kyanwa. Don haka, tsawon yaushe karnuka suke barci? Abokai masu ƙafafu huɗu suna buƙatar kimanin sa'o'i 14-16 don samun cikakken barcin dare. Bugu da ƙari, wannan yanayin tazara ne, wanda kowane minti 45, faɗuwa daga gaskiya ana maye gurbinsa da ɗan gajeren lokaci na rabin-dozing.
Kusan daga karfe 5 zuwa 7 na rana, karnuka suna "hutawa". Wannan ba lallai ba ne cikakken mafarki. Dabbar za ta iya kwanciya kawai tare da rufe idanunta, ta nade cikin kwallo, kuma nan take ta amsa kiran mutum. Amma gabaɗaya, wannan yanayin ceton kuzari ne da ake buƙata don jikin kare. Menene ya rage don aiki? Sa'o'i 5-7 kawai. Wani lokaci kadan kadan, idan maigidan ya shiga cikin wani nau'i mai mahimmanci - wasanni, farauta, gasa.

Peculiarities na barci a cikin karnuka
Ba kamar mutane ba, karnuka kawai suna yin barci da sauri kuma suna fitowa daga yanayin shakatawa da sauri. Af, wannan ba ikon da aka samu ba ne sakamakon sakamakon gida, amma na asali. “Shirye-shiryen yaƙi” nan take ya ba da damar samun nasarar guje wa hatsari a cikin daji, ta haka ya ba da gudummawa ga rayuwa. A haƙiƙa, shi ya sa masanan ilimin dabbobi na zamani ba su ba da shawarar hakan ba tashi kare. Lokacin da aka ruɗe, halayen dabba ga abin ƙarfafawa na iya zama ɗan m. Babban matakan barcin kare:
- drowsy - dabba yana kwance a wuri mai dadi, amma kunnuwa suna cikin matsayi "aiki". Kare da sauri ya fito daga rabin-barci, nan da nan ya amsa kira, daidai kama wari;
- na sama - kare yana numfasawa sosai, bugun zuciya yana raguwa, abin da ke faruwa shine kawai don ƙarfafawa mai ƙarfi - haske mai haske, sauti mai ƙarfi;
- barci mai sauri (lokacin REM) - numfashin dabba yana da hayaniya / hayaniya, tsaka-tsaki, idanu suna buɗewa kaɗan, ƙwanƙwasa ƙafa, ƙwanƙwasa yana yiwuwa. Halin motsin sauti yana da rauni ko babu.
A cikin lokacin barci mai zurfi, karnuka kuma suna "faɗa" da sauri fiye da mutane, amma suna ciyar da minti 5 kawai a ciki. Don kwatanta: a cikin mutane, barci mai zurfi yana ɗaukar har zuwa minti 60. Ga tambaya, wanda yake da sha'awa ga mutane da yawa, karnuka suna ganin mafarki, masanan kare suna amsa ba tare da wata shakka ba - suna yi. Mafarkai masu tsayi daga mintuna 1 zuwa 5 suna zuwa "wutsiya" a cikin lokaci guda na REM.
Menene ke ƙayyade tsawon lokacin barci a cikin karnuka?

Jaririn jarirai suna barci mafi tsawo - daga sa'o'i 18 zuwa 20 a rana. Bincika abubuwan da ke kewaye da duniya, haɓakar jiki da abinci mai gina jiki, musamman idan an shayar da kwikwiyo, suna cinye makamashi mai yawa, wanda za'a iya cika shi ta hanyar barci mai kyau. Jarirai 'yan watanni uku suna yin barci na sa'o'i 16-17, amma a shekara yawancin nau'ikan suna canzawa zuwa jadawalin "manyan".
Kamar yadda kare shekaru, jikinsu da rage tafiyar matakai na rayuwa sun fara buƙatar sake yin aiki mai tsawo. Tsofaffin dabbobi a wasu lokuta sun fi son yin barci a kan katifa maimakon tafiya yawo. Yawancin nau'ikan suna fara rage ayyukan su kafin shekaru 7-10 na rayuwa. An tabbatar da cewa yana da dabi'a don matsakaita tsofaffi kare ya ciyar da sa'o'i 2-3 fiye da lokacin barci fiye da shekarunsa.
Dogaro da yanayi sau da yawa yana haɗuwa da ƙara yawan barci, don haka a cikin mummunan yanayi "tsofaffi" suna barci fiye da yadda aka saba. Duk da haka, yawancin karnuka suna son yin barci a cikin ruwan sama. Bukatar dogon hutu kuma ya dogara da girman dabbar kanta. An san cewa manya-manyan nau'ikan suna yin barci mai tsawo saboda yawan kuzarin da suke kashewa ya fi na 'yan uwansu da yawa.
Me yasa kare yayi barci da yawa?
Dalilan lokacin da dabba ya huta fiye da yadda aka saba zai iya zama duka marasa laifi da tsanani. An lura cewa dogon lokacin da aka yi a kan katifa dabi'a ce ta karnuka da ke jagorantar salon rayuwa. Yawancin masu barci ma suna iya gundura saboda sau da yawa ana tilasta musu su kadai.
Wani lokaci "Semi-nap" na dindindin alama ce da ke nuna cewa komai bai dace da lafiyar dabbar ba. Misali, passivity da kuma kullum barci yana faruwa a sakamakon hypothyroidism. Wasu cututtuka na zuciya da cututtukan zuciya kuma suna tare da rashin kulawa da dabba ga ayyukan aiki, wanda ya juya zuwa ƙoƙari na ci gaba don "kwance" a kan gadon kansa da wuri-wuri.
Karnuka suna barci akai-akai da yawa furta kiba ko kuma suna cikin wani hali damuwa mai tsanani. Idan, ban da dogon barci, dabba yana fama da rashin ci da kuma furta lethargy, kada ku jinkirta ziyarar zuwa likitan dabbobi.
Rashin barci: yadda za a taimaka kare ya yi barci da sauri?
A cikin duniyar kare, akwai duka "masu barci mai wuya" da "wutsiya marasa hutawa" waɗanda ke da wahalar samun cikakken hutawa. Babban abubuwan da ke haifar da rikicewar barci a cikin karnuka shine damuwa da lokacin daidaitawa, musamman ma idan ya zo ga dabbobin da suka koma sabon gida daga matsuguni, ko ya sha wahala saboda yakin.
- Ka ba abokinka mai kafa hudu wuri mai dadi na barci - yin gado, tabbatar da cewa an kare kusurwar gwargwadon yiwuwar daga iska mai sanyi kuma sauran dabbobin gida da 'yan uwa suna duban shi kadan kadan.
- Bi tsarin mulki - je barci kuma ku tashi a lokaci guda. Wannan zai ba ɗan kwikwiyo damar daidaita jadawalin ku da sauri.
- Kada ku bari dabba ta gundura - karnuka waɗanda kuke motsa jiki, sadarwa da wasa da yawa yawanci suna barci da kyau.
- Ka sanya tafiye-tafiye da gaske mai tsanani da lodi - yayin da kare ya kara yin aiki a jiki, yana da sauƙi a gare shi ya yi barci.
Kuma kar ka manta cewa kare kada ya kwanta da yunwa, don haka 2 hours kafin lokacin kwanta barci, cika tasa tare da daidaitaccen rabo na abinci.
Dabbobin karnuka masu son barci
Shin dabbar ku babban mai son kwanciya akan gado ne? Kada ka yi gaggawar tsawata masa don kasala ko kai shi wurin likitan dabbobi. Watakila barcin kare shi ne yanayin irinsa. Manyan nau'ikan nau'ikan iri guda 5 waɗanda ke son yin hutu a cikin lokacin hutu:
- Faransa bulldog
- Chow Chow
- Tibet Mastiff
- Basset hound
- Saint Bernard
Muna ba da shawarar cewa ku karanta kuma ku lura da duk abin da aka yanke akan tashar mu bisa ga ra'ayin ku. Kada ku yi maganin kai! A cikin labaranmu, muna tattara sabbin bayanan kimiyya da kuma ra'ayoyin masana masu iko a fannin kiwon lafiya. Amma ku tuna: likita ne kawai zai iya tantancewa kuma ya rubuta magani.
An yi niyya ta hanyar tashar don masu amfani fiye da shekaru 13. Wasu kayan ƙila ba za su dace da yara masu ƙasa da shekara 16 ba. Ba ma tattara bayanan sirri daga yara a ƙarƙashin 13 ba tare da izinin iyaye ba.Muna da ƙaramin buƙata. Muna ƙoƙari don ƙirƙirar abun ciki mai inganci wanda ke taimakawa kula da dabbobi, kuma muna ba da shi kyauta ga kowa da kowa saboda mun yi imani cewa kowa ya cancanci ingantaccen bayani mai amfani.
Tallace-tallacen kuɗaɗen talla yana ɗaukar ƙaramin yanki na farashin mu, kuma muna son ci gaba da samar da abun ciki ba tare da buƙatar ƙara talla ba. Idan kun sami amfanin kayanmu, don Allah tallafa mana. Yana ɗaukar minti ɗaya kawai, amma tallafin ku zai taimaka mana mu rage dogaro ga talla da ƙirƙirar labarai masu fa'ida. Na gode!