Babban shafi » Feline Gaggawa » Konewa da ƙona raunuka a cikin kuliyoyi.
Barka da zuwa Tushen Iliminmu
< Duk batutuwa
Kwafi

Konewa da ƙona raunuka a cikin kuliyoyi.

Lokacin da kuke tunanin kuna, yawanci kuna tunanin taɓa wani abu mai zafi ko kuna. Yana ƙonewa da ruwan zafi. A halin yanzu, kuna iya haifar da konewa ta sanadin sinadarai ko lantarki.

Wadanda suka kone sukan sami wasu matsaloli, kamar su firgita ko shakar hayaki. Ana iya jinyar kuliyoyi, amma girman konewar, mafi wahalar magani. A gaskiya ma, wasu konewa suna da tsanani sosai cewa euthanasia shine kawai zaɓi na ɗan adam.

Abin da za a kula da shi

Cats sun fi samun konewar tafin hannu idan suna tafiya akan wurare masu zafi kamar murhu ko sabbin hanyoyin kwalta, ko kuma saman da aka yi musu magani da sinadarai kamar bleach. Haka kuma za su iya samun kuna a bayansu daga abubuwa masu zafi da ke faɗo musu, kamar fesa mai. Kunnuwa da hanci na iya samun kunar rana, musamman idan waɗannan wuraren fari ne.

Dangane da zurfin lalacewar fata, ana rarraba kuna kamar:

  1. Tare da konewar digiri na farko, fata ta zama ja, amma duk yadudduka na fata suna ci gaba da kasancewa. Ana iya yin waƙa ko babu gashi. Za a sami ƙananan ciwo ko rashin jin daɗi.
  2. Konewar digiri na biyu yana nuna blisters ban da ja, yana nuna lalacewar fata da yawa. Zafin kuma ya fi girma.
  3. Konewar digiri na uku ya ratsa duk kauri na fata kuma yana lalata nama mai tushe. Fatar da ke gefen gefuna na iya zama baki (scab).

Cats masu ƙona digiri na biyu da na uku suna cikin haɗarin girgiza, kamuwa da cuta, da bushewa. Idan sinadarai ne ke haifar da konewar kuma kyanwar ta lasa sinadarin, cat na iya nuna alamun da ke da alaƙa da shan sinadarai. Idan kuna daga wuta, matsalolin numfashi na iya faruwa saboda shakar hayaki.

Babban dalili

Yawancin konewa sune thermal (kayan zafi) ko sinadarai.

Taimako na gaggawa

Idan za ku iya yin haka lafiya, yana da kyau ku fara jinyar kuna a gida. Kunna cat a cikin tawul na iya taimakawa wajen hana cat yayin da kuke jinya.

A cikin yanayin zafi na thermal:

  • Ya kamata a wanke konewar digiri na farko da na biyu da ruwa mai sanyi na kimanin minti 20. Ana iya yin haka ta hanyar rufe wurin da rigar rigar da kuma zuba ruwa a hankali a kan zanen, ko kuma ta hanyar nutsar da wurin da ya kone a cikin ruwan sanyi. Cats ba sa son ruwan da aka fesa, don haka ku guje shi idan zai yiwu.
  • Don konewar digiri na farko, da zarar yawancin zafin ya ɓace, a hankali a shafa yankin / ƙonewa tare da busassun tawul don sha ruwa mai yawa. Kada a shafa wurin saboda hakan na iya lalata fata. A cikin ƙananan ƙananan, za ku iya shafa gel aloe vera zuwa yankin da abin ya shafa. Kada ku yi amfani da mai ko wasu kayan shafawa, saboda ba za su taimaka ba kuma suna iya sa lamarin ya yi muni.
  • Konewar digiri na biyu yana buƙatar likitan dabbobi ya bincika cat ɗin ku, don haka bar rigar da ke da ɗanɗano a kan kuna lokacin da kuka je wurin likitan dabbobi.
  • Tare da ƙonewar digiri na uku, cat zai fi dacewa ya shiga cikin firgita. Rufe wuraren da aka fi konewa da rigar rigar, sannan ku nannade cat a busasshen tawul ko bargo a kai ga likitan dabbobi da wuri-wuri.

Tare da ƙonewar sinadarai:

  • Kare kanka ta hanyar sa safar hannu, tabarau da sauran kayan kariya.
  • Yi amfani da ruwa don wanke sinadaran. Idan sinadarin mai ya dogara ne da mai, a yi amfani da ruwan wanke-wanke kadan (zai fi dacewa ruwan wanke kayan lambu, idan akwai) don taimakawa wajen cire sinadarin daga konewar digiri na farko da na biyu. Bayan haka, tabbatar da wanke sabulun / abin wanke-wanke. Kamar yadda kuliyoyi suka ƙi ruwan da aka fesa, yana da kyau a sanya cat ɗin a cikin guga/basin da aka cika da ruwa a canza ruwan kowane minti kaɗan, ko kuma sanya cat a cikin bokitin da ba kowa a cikin ruwa kuma a hankali zuba ruwan a kan cat.
  • Don konewar digiri na uku, ajiye wurin da ya kone/kone a rufe da rigar rigar muddin zai yiwu don hana ƙarin sinadarai shiga cikin rauni.
  • Bayan an wanke sinadari yadda ya kamata, sai a rufe konewar da sabo, rigar rigar, a nannade cat a busasshen tawul, a kai ga likitan dabbobi.
  • Kawo akwati ko lakabin abun (wanda ya haifar da konewar sinadarin cat) tare da kai zuwa ofishin likitan dabbobi ko asibitin gaggawa. Wannan zai taimaka musu gano sinadarai da samar da takamaiman magani.

Kula da dabbobi

Bincike

Sakamakon ganewar asali ya dogara ne akan bayanin da kuka bayar da kuma nazarin cat. Ana iya buƙatar ƙarin gwaje-gwaje idan ana zargin shakar hayaki ko shigar da sinadarai.

Magani

Idan ya cancanta, za a aske wurin da aka kone kuma a tsaftace shi. Idan akwai shakar hayaki, shan sinadarai, gigita, ko wasu matsaloli, likitan dabbobi kuma zai fara jinyar illar. Likitan dabbobi zai ƙayyade matsalolin da cat ɗin ku ke da shi kuma zai fara magance mafi tsanani. Takamammen magani na kuna zai haɗa da:

  1. Ana iya magance konewar matakin farko a gida ko tare da ziyarar likitan dabbobi sau ɗaya.
  2. Konewar digiri na biyu na iya ko baya buƙatar sutura. Yawancin lokaci ana rubuta maganin rigakafi da masu rage radadi, da kuma yiwuwar man shafawa. Idan an yi amfani da bandeji, dole ne a canza su akai-akai har sai blisters sun warke.
  3. Konewar digiri na uku yana buƙatar asibiti. Mai yuwuwa, za a ba wa cat ruwan ruwa na ciki (IV) don hana girgiza da asarar ruwa daga wurin da ya kone. Za a rubuta maganin rigakafi da magungunan kashe zafi. Za a ɗaure wurin da ya ƙone don hana kamuwa da fata da saurin warkarwa. Da farko, za a canza suturar yau da kullun, tsaftacewa da cire matattun nama kowane lokaci. Wannan na iya buƙatar kwantar da hankali. Cat ɗin ku na iya zama a asibiti na ƴan kwanaki har sai duk nama da ke ƙarƙashin bandeji ya yi lafiya. Bayan an saki cat ɗin ku / saki, kuna buƙatar ci gaba da kula da shi a gida.

Wasu dalilai

Cats kuma na iya fama da kunar wutar lantarki da kunar rana (nau'ikan ƙonewar actinic ko radiation). Ana bi da su daidai da zafin zafi.

Rayuwa da kulawa

Wasu lalacewa ta hanyar kuna na iya bayyana bayan kwana ɗaya ko biyu. Idan ba a kwantar da cat ɗin ku a asibiti ba, kuna buƙatar kula da ita sosai don kada ku rasa alamun ƙonawa ko haɓaka wasu matsalolin lafiya.

Mafi wahala daga cikin kulawar gida zai zama bandages. Yana da matukar muhimmanci cewa koyaushe su kasance da tsabta da bushewa. Kada ka ƙyale kyanwar ta tauna, latsa, ko karce bandeji ko wurin da ya ƙone. Ƙwallon kariya zai iya taimakawa wajen cimma wannan. Ya kamata a canza sutura bisa ga jadawalin. Idan kun lura da wani shafa, wari ko fitarwa, ko raunin ya fi muni bayan duk wani canje-canjen sutura, ya kamata likitan ku ya bincika cat ɗin ku. Wasu daga cikin rigunan farko na iya zama dole a yi su a ofishin likitan dabbobi a ƙarƙashin lalata.

Konewar mataki na uku na iya ɗaukar wata ɗaya ko fiye don warkewa. Yana da mahimmanci a bi jadawalin jiyya da likitan dabbobi ya tsara a duk lokacin waraka. Wasu konewa suna da girma sosai kuma suna buƙatar dashen fata, amma ana yin hakan ne kawai bayan duk ƙwayoyin da ke ciki sun warke.

Rigakafi

Akwai abubuwa da yawa a cikin gida da waje waɗanda za su iya ƙone cat ɗin ku da gangan. Ɗauki matakan tsaro da yawa don hana kyanwar ku saduwa da waɗannan haɗari.

©LovePets UA

Muna ba da shawarar cewa ku karanta kuma ku lura da duk abin da aka yanke akan tashar mu bisa ga ra'ayin ku. Kada ku yi maganin kai! A cikin labaranmu, muna tattara sabbin bayanan kimiyya da kuma ra'ayoyin masana masu iko a fannin kiwon lafiya. Amma ku tuna: likita ne kawai zai iya tantancewa kuma ya rubuta magani.

An yi niyya ta hanyar tashar don masu amfani fiye da shekaru 13. Wasu kayan ƙila ba za su dace da yara masu ƙasa da shekara 16 ba. Ba ma tattara bayanan sirri daga yara a ƙarƙashin 13 ba tare da izinin iyaye ba.


Muna da ƙaramin buƙata. Muna ƙoƙari don ƙirƙirar abun ciki mai inganci wanda ke taimakawa kula da dabbobi, kuma muna ba da shi kyauta ga kowa da kowa saboda mun yi imani cewa kowa ya cancanci ingantaccen bayani mai amfani.

Tallace-tallacen kuɗaɗen talla yana ɗaukar ƙaramin yanki na farashin mu, kuma muna son ci gaba da samar da abun ciki ba tare da buƙatar ƙara talla ba. Idan kun sami amfanin kayanmu, don Allah tallafa mana. Yana ɗaukar minti ɗaya kawai, amma tallafin ku zai taimaka mana mu rage dogaro ga talla da ƙirƙirar labarai masu fa'ida. Na gode!

Karanta mu a Telegram
Biyan kuɗi ta imel
Zama mawallafi
Goyan bayan tashar UA